ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-05-2009, 22:02   #1
phot
Junior Member

คะแนน: 0 phot is on a distinguished road
ขับ ๆ อยู่ เครื่องดับเอง!!! เกือบสอยคันหน้า!!!

สวัสดีคร้าบ
เมื่อวานขับไปกินข้าวมาแถวโรงแรม KS โคราช ขากลับขับมาเข้าซอยเรื่อย ๆ อยู่ ๆ ไฟหน้าปัทม์โชว์หมดเลย รู้เลยว่ารถดับ ก็เลยปลดเกียร์ N แต่ว่าสตาร์ทไม่ติดเลย สตาร์ทเงียบอย่างเดียว
แวะจอดข้างทางลองโทรหาเครือข่าย ช่างก็มาดูให้ ลองแก้ปัญหาดังนี้
1. พ่วงแบตเตอรี่ ไม่ติดครับ ได้ยินแต่เสียง "แช็ก" ครั้งเดียว ทุก ๆ ครั้งที่บิดสวิทช์สตาร์ท
2. ลองถอดหัวคอยล์ออก จี้สายไฟตรงที่ไดสตาร์ท เสียงไดวิ่งตลอด แต่ไม่ติด...ไม่มีไฟจ่ายหัวเทียน
3. สังเกตุว่า ขณะรถดับ แล้วบิดสวิทช์ไปเตรียมสตาร์ท ไฟสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส ไม่ติด
4. ลองสลับรีเลย์สตาร์ทแล้ว ก็เงียบ ๆ ๆ ๆ "แช็ก" อย่างเดียวเลย
5. ดูกล่องฟิวส์กับสลับรีเลย์ของระบบแก๊สก็ปกติดี ฟิวส์ไม่ขาด
6. เฮ้ออ...เกี่ยวกันมั้ยครับกับสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส
7. ขณะขับแล้วดับนี่ ขณะนั้นขับโดยใช้แก๊สครับ

ผู้รู้ช่วยคร้าบบบบ

ข้อมูลรถ ISUZU วาง 1JZ GE ฝาดำ ติด NGV ครับ ติดมา 1 ปี 5 เดือนแล้วเหลืออีกประมาณ 3000 กม.จะครบแสนแล้ววววว
phot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to phot For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (26-10-2009)
เก่า 30-05-2009, 09:20   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phot อ่านกระทู้
สวัสดีคร้าบ
เมื่อวานขับไปกินข้าวมาแถวโรงแรม KS โคราช ขากลับขับมาเข้าซอยเรื่อย ๆ อยู่ ๆ ไฟหน้าปัทม์โชว์หมดเลย รู้เลยว่ารถดับ ก็เลยปลดเกียร์ N แต่ว่าสตาร์ทไม่ติดเลย สตาร์ทเงียบอย่างเดียว
แวะจอดข้างทางลองโทรหาเครือข่าย ช่างก็มาดูให้ ลองแก้ปัญหาดังนี้
1. พ่วงแบตเตอรี่ ไม่ติดครับ ได้ยินแต่เสียง "แช็ก" ครั้งเดียว ทุก ๆ ครั้งที่บิดสวิทช์สตาร์ท
2. ลองถอดหัวคอยล์ออก จี้สายไฟตรงที่ไดสตาร์ท เสียงไดวิ่งตลอด แต่ไม่ติด...ไม่มีไฟจ่ายหัวเทียน
3. สังเกตุว่า ขณะรถดับ แล้วบิดสวิทช์ไปเตรียมสตาร์ท ไฟสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส ไม่ติด
4. ลองสลับรีเลย์สตาร์ทแล้ว ก็เงียบ ๆ ๆ ๆ "แช็ก" อย่างเดียวเลย
5. ดูกล่องฟิวส์กับสลับรีเลย์ของระบบแก๊สก็ปกติดี ฟิวส์ไม่ขาด
6. เฮ้ออ...เกี่ยวกันมั้ยครับกับสวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส
7. ขณะขับแล้วดับนี่ ขณะนั้นขับโดยใช้แก๊สครับ

ผู้รู้ช่วยคร้าบบบบ

ข้อมูลรถ ISUZU วาง 1JZ GE ฝาดำ ติด NGV ครับ ติดมา 1 ปี 5 เดือนแล้วเหลืออีกประมาณ 3000 กม.จะครบแสนแล้ววววว
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phot อ่านกระทู้
ส่ง Link ให้ก็ยังดีคร้าบบ
มันไม่เกี่ยวกับการส่ง link ข้อมูลหรอกนะครับ ผมอ่านกระทู้ถามของคุณตั้งแต่เมื่อวาน แต่ไม่รู้ว่า ผมสมองไม่โปร่งหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ คิดหาสาเหุตความน่าจะเป็นไม่ออก เพราะว่า มีตัวแปรเยอะมาก เกี่ยวกับเรื่องไดชาร์จ หรือแบตเตอร์รี่ ก็น่าจะใช่ แต่พ่วงแบตเตอร์รี่แล้ว ก็สตาร์ทดังแค่ แชะ ทำให้คิดว่า ตัดประเด็นเรื่องแบตเตอร์รี่ไปก่อน ประเด็นอื่นๆ ก็ต้องตัดออกหมดเลยตั้งแต่ ระบบแก๊ส, น้ำมันเบนซิน, คอยล์, หัวเทียน ฯลฯ

คราวนี้ มาคิดมองถอยหลังจาก ไดสตาร์ท มาถึงสวิทช์กุญแจ ก็จะมี รีเลย์สตาร์ท, รีเลย์ปั๊มติ๊ก (ทีแรกว่าจะบอกให้ดูจุดนี้ แต่ว่าคุณบอกว่า สตาร์ทด้วยแก๊ส ทำให้ประเด็นนี้ตกไป) สายไฟจากสวิทช์กุญแจ (เป็นไปได้ว่า จะหลุดหรือขาดหรือลัดวงจร ให้ตรวจเช็คด้วยครับ) และสุดท้าย ก็คือสวิทช์กุญแจ (ตัวสวิทช์กุญแจอาจจะชำรุดก็เป็นไปได้ ถึงแม้ว่าจะเป็นไปได้น้อยมากก็ตามครับ)

ส่วนอื่นๆ ก็จะมีเรื่องฟิวส์ (คุณก็บอกว่าตรวจแล้ว) เมนรีเลย์ก็ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะว่า ไฟหน้าปัดติด แรกๆ ผมคิดไปถึงว่า ปรับคันเกียร์ไม่ตรงร่อง N หรือ P ก็เป็นไปได้ว่า จะสตาร์ทไม่มีเสียง (แต่เรื่องนี้ก็ตกประเด็นไป เพราะว่า แรกเริ่มของคุณเกิดจากขับๆอยู่ เครื่องดับไปเฉยๆ จากนั้นค่อยสตาร์ทไม่ติด) ตัวปรับสวิทช์ไปมาระหว่างน้ำมันเบนซิน กับ แก็ส ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ (เช็คดูด้วยครับ)

สรุปรวมๆแล้ว ต้องบอกว่า ผมยัง งง อยู่ครับ แต่จากประสพการณ์แล้ว ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่ระบบไฟครับ คุณลองให้ช่างไฟตรวจเช็คดูนะครับ อีกอย่างคุณอยู่ที่โคราช น่าจะติดต่อคุณหนุ่มนะครับ ท่านเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ของเวปเราครับ
JZ_P_MAYIM (26-10-2009), tatizoodlor (11-06-2014), wee18 (07-01-2010)
เก่า 30-05-2009, 10:13   #3
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
สวิทช์ออโต้ น้ำมัน-แก๊ส

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mungkorn2 For This Useful Post:
tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 30-05-2009, 11:59   #4
Mightytode
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Mightytode

Car Brand: TOYOTA Mighty X รุ่นแรก 89
Engine Type: 1JZ-GE ผาดำ
คะแนน: 18 Mightytode is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Mightytode
ลองดูตัวช่วยจุดระเบิดครับ และตัวโมดูลด้วยครับ ว่ากราวหลวมหรือปล่าว อาจเป็นที่น็อตยึดหลวมก็ได้ครับ

เพราะผมเคยเจอกับตัวเองครับ และเพื่อนผมเคยไปดับอยู่หน้าโรบินสันศรีราชาด้วยอากา รนี้เหมือนกันครับ
Mightytode is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Mightytode For This Useful Post:
เก่า 30-05-2009, 18:55   #5
tun20
Junior Member

Car Brand: opel omega van
Engine Type: 1g fe
คะแนน: 0 tun20 is on a distinguished road
ลองดูสวิทซ์ที่จ่ายแก็ส กับ น้ำมัน ด้วยครับ ของผมเคยเป็น สวิทซ์เสียเลยสตาร์ทไม่ติดครับ
tun20 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tun20 For This Useful Post:
เก่า 01-06-2009, 07:45   #6
nona31
Senior Member

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
สายพานขาดหรือป่าวครับ.....รถเพื่อนเคยเป็นครับ วิ่งมา 120 อยู่ดี ๆ ดับวูบซะงั้น เช็คน้ำมันมา พ่วงไม่ติด ไฟไม่มาคอลย์ ลากกลับบ้าน สรุป สายพานไทม์มิ่งขาดครับ......
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to nona31 For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (10-12-2009), tatizoodlor (11-06-2014)
เก่า 01-06-2009, 10:58   #7
vongsarod
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: mighty-x
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 0 vongsarod is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vongsarod
ผมเคยเป็นครับ สายพานไทม์มิ่งขาด แทบแย่
vongsarod is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to vongsarod For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (10-12-2009), tatizoodlor (11-06-2014)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว