ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-05-2009, 22:16   #1
keng_is200
Junior Member

Car Brand: lexus
Engine Type: 1JZ Gte vvti
คะแนน: 0 keng_is200 is on a distinguished road
ต้องการต่อระบบ TRCในเครื่อง 1J GTE VVT-i ครับ

wiring diagram 1J GTE VVT-i หน่อยนะครับ พอดี อยาก ได้ ที่เกี่ยวกับ ระบบ TRC อ่ะ ครับ
จะลอง และไม่ทราบว่า พวกพี่ๆ ได้เอา ระบบ TRC ออกป่าวอ่ะครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ
ขอ wiring diagram ของ ระบบ TRC ด้วยก็ได้นะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
keng_is200 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-05-2009, 22:37   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_is200 อ่านกระทู้
wiring diagram 1J GTE VVT-i หน่อยนะครับ พอดี อยาก ได้ ที่เกี่ยวกับ ระบบ TRC อ่ะ ครับ
จะลอง และไม่ทราบว่า พวกพี่ๆ ได้เอา ระบบ TRC ออกป่าวอ่ะครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ
ขอ wiring diagram ของ ระบบ TRC ด้วยก็ได้นะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
ไม่ได้ใช้อ่ะครับ ระบบ trc ให้มันอยู่เฉย ๆ อ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
joe-civil@jz (22-11-2010)
เก่า 25-05-2009, 23:43   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
Trc เป็นระบบป้องกันการลื่นไถล ซึ่งสภาพภูมิอากาศสำหรับเมืองไทย ไม่มีให้ใช้งานครับ เพราะว่า ระบบนี้คิดค้นขึ้นมาเพื่อใช้งานบนพื้นหิมะครับ

ไม่ใช่ว่าจะติดตั้งไม่ได้นะครับ แต่ช่างเมืองไทย คิดไม่ออกว่า จะเสียแรงติดตั้งไปทำไมครับ และอีกอย่างหนึ่งครับ ถึงเครื่องของคุณจะมี เซนเซอร์ควบคุมระบบ Trc อยู่ และ หน้าปัดคอนโซลรถคุณจะมีปุ่มกดให้ใช้ แต่ถึงอย่างไร คุณก็ต้องมีกล่องควบคุมระบบ Trc อยู่ด้วยครับ จึงจะวายริ่งให้ทำงานได้ครับ
เก่า 25-05-2009, 23:49   #4
keng_is200

คะแนน: 0 keng_is200 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
Trc เป็นระบบป้องกันการลื่นไถล ซึ่งสภาพภูมิอากาศสำหรับเมืองไทย ไม่มีให้ใช้งานครับ เพราะว่า ระบบนี้คิดค้นขึ้นมาเพื่อใช้งานบนพื้นหิมะครับ

ไม่ใช่ว่าจะติดตั้งไม่ได้นะครับ แต่ช่างเมืองไทย คิดไม่ออกว่า จะเสียแรงติดตั้งไปทำไมครับ และอีกอย่างหนึ่งครับ ถึงเครื่องของคุณจะมี เซนเซอร์ควบคุมระบบ Trc อยู่ และ หน้าปัดคอนโซลรถคุณจะมีปุ่มกดให้ใช้ แต่ถึงอย่างไร คุณก็ต้องมีกล่องควบคุมระบบ Trc อยู่ด้วยครับ จึงจะวายริ่งให้ทำงานได้ครับ
เป็นอันจบครับ ตกลงตัด option ตัวนี้ไป ขอบคุณทุกคน ครับผม
แล้วกล่อง ท๊อดเทอร์น อะไรนั้นมีไว้ทำไมเหรอ ครับ
keng_is200 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2009, 00:12   #5
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keng_is200 อ่านกระทู้
เป็นอันจบครับ ตกลงตัด option ตัวนี้ไป ขอบคุณทุกคน ครับผม
แล้วกล่อง ท๊อดเทอร์น อะไรนั้นมีไว้ทำไมเหรอ ครับ
"กล่อง ท๊อดเทอร์น" ผมไม่รู้จักครับ ช่วยพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ ก็ได้ครับ (ผมไม่ได้กระแดะนะครับ เพียงแต่ว่า บางครั้งการสื่อความหมายจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย ไม่ตรงกัน ทำให้ผมคิดเดาไม่ออกครับ)
เก่า 26-05-2009, 08:26   #6
eak

คะแนน: 0 eak is on a distinguished road
eak

น่าจะหมายถึงกล่องthrottle controlใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ต้องต่อนะครับกล่องนี้เพราะเครื่องตัวนี้เวลาเ ปลี่ยนเกียร์มันจะลดแรงบิดของเครื่องยนต์โดยการหรี่s ub throttleผ่านกล่องนี้แหละครับ อ้อแล้วถ้าไม่ต่อโคดเกียร์น่าจะขึ้นด้วยครับ
eak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to eak For This Useful Post:
extrem (24-04-2013)
เก่า 26-05-2009, 08:59   #7
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eak อ่านกระทู้
น่าจะหมายถึงกล่องthrottle controlใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ต้องต่อนะครับกล่องนี้เพราะเครื่องตัวนี้เวลาเ ปลี่ยนเกียร์มันจะลดแรงบิดของเครื่องยนต์โดยการหรี่s ub throttleผ่านกล่องนี้แหละครับ อ้อแล้วถ้าไม่ต่อโคดเกียร์น่าจะขึ้นด้วยครับ
ครับ คำว่า "throttle" ถ้าพูดถึงตัวนี้ ในความหมายของมัน หมายถึง ตัวที่คอยเปิด/ปิดวาล์ว และสำหรับในรถยนต์แล้ว เขาจะเรียกกันว่า ลิ้นปีกผีเสื้อ ครับ ซึ่งถ้าในเครื่องยนต์ที่มี ระบบ TRC ติดตั้งไว้ (ไม่ว่าจะใช้งานหรือไม่) จะต้องมี Sub throttle อยู่ครับ ในความหมายของภาษเครื่องยนต์ ก็คือ ตัวควบคุมลิ้นปีกผีเสื้อสำรองครับ ไม่มีไม่ได้ครับ ในเครื่องยนต์จะมีเจ้าความหมายนี้อยู่ 3 ตัวครับคือ

Throttle Actuator Control = ตัวควบคุมลิ้นปีกผีเสื้อหลัก
Sub Throttle Control = ตัวควบคุมลิ้นปีกผีเสื้อสำรอง (มีเฉพาะรถที่ติดตั้ง Trc ครับ)
Throttle Position Sensor Control = ตัวควบคุมตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 26-05-2009 เมื่อ 09:16.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
joe-civil@jz (22-11-2010), torn95 (25-12-2012)
เก่า 26-05-2009, 09:01   #8
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
"กล่อง ท๊อดเทอร์น" ผมไม่รู้จักครับ ช่วยพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษ ก็ได้ครับ (ผมไม่ได้กระแดะนะครับ เพียงแต่ว่า บางครั้งการสื่อความหมายจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย ไม่ตรงกัน ทำให้ผมคิดเดาไม่ออกครับ)
ผมคิดว่ามันคงจะเป็นกล่องควบคุม TRC นั่นแหล่ะครับลุงมูน
เก่า 26-05-2009, 09:20   #9
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz อ่านกระทู้
ผมคิดว่ามันคงจะเป็นกล่องควบคุม TRC นั่นแหล่ะครับลุงมูน
ถ้าเป็นเจ้าตัวนี้ ภาษาอังกฤษเต็มๆ มันก็คือ Traction Brake Actuator, ซึ่งจะมี Traction Pump and Motor อยู่ใกล้ๆกัน และจะกล่องควบคุม Traction Brake Contol อยู่ในห้องโดยสารครับ
เก่า 26-05-2009, 22:28   #10
keng_is200

กล่อง throttle control น่ะครับ เป็นกล่องสี่เหลี่ยมสี่เงิน อีก กล่อง เป็น กล่อง ABS & TRC ครับ กล่องเล็กกว่า กล่อง throttle control ทั้งหมด ผมได้มาทั้งหมด สามกล่องครับ มี กล่องเครื่อง กล่อง throttle control กล่อง ABS & TRC มีแค่นี้อ่ะครับ ใช้แน่ๆคือ กล่องเครื่อง อีกสองกล่องใช่ป่าวครับ
..........................ขอบคุณที่ตอบนะครับ
เก่า 28-05-2009, 08:33   #11
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กล่อง throttle control น่ะครับ เป็นกล่องสี่เหลี่ยมสี่เงิน อีก กล่อง เป็น กล่อง ABS & TRC ครับ กล่องเล็กกว่า กล่อง throttle control ทั้งหมด ผมได้มาทั้งหมด สามกล่องครับ มี กล่องเครื่อง กล่อง throttle control กล่อง ABS & TRC มีแค่นี้อ่ะครับ ใช้แน่ๆคือ กล่องเครื่อง อีกสองกล่องใช่ป่าวครับ
..........................ขอบคุณที่ตอบนะครับ
กล่อง ABS & TRC ทำงาน 2 หน้าที่โดย
1. ทำหน้าที่ในการควบคุมชุด ABS PUMP ในขณะที่เราเหยียบเบรค
2. ทำหน้าที่ในการควบคุมการทรงตัวเวลาขับขี่ (TRC) โดยเอาสัญญานจากล้อทั้ง 4 มาทำการประมวลผลว่ามีการลื่นไถลบ้างหรือป่าว (ล้อหมุนฟรี) หากมีก็จะส่งสัญญานบอกไปยังกล่อง Throttle Control ว่าล้อมีการหมุนฟรีเกิดขึ้น เมื่อกล่อง Throttle Control ได้รับสัญญานมาแล้วก็จะทำการหมุนมอเตอร์ที่ลิ้น TRC (ซึ่งเป็นลิ้นที่อยู่ข้างหน้าลิ้นปีกผีเสื้อปรกตินั่ นแหล่ะ) ให้ปิด ส่วนการที่ว่าจะปิดเท่าไหร่(กี่องศา) ก็แล้วแต่ว่าเมื่อปิดแล้วกล่อง ABS ยังส่งสัญญานมาบอกว่าล้อยังหมุนฟรีอยู่หรือป่าว ถ้ายังหมุนฟรีอยู่ก็จะเพิ่มองศาการปิดไปเรื่อยๆเพื่อ ลดรอบเครื่องยนต์ให้ต่ำลงเพื่อแก้ปัญหาอาการล้อหมุนฟ รี

แล้วที่ถามว่า : ไอ้เจ้ากล่อง Throttle Control กับกล่อง ABS & TRC นี่จำเป็นต้องใช้กับรถของเราหรือไม่?
ตอบได้เลยว่า : ไม่ต้องใช้ครับ เพราะถ้าจะใช้ระบบนี้ได้ จะต้องไปยกเอาระบบ ABS ทั้งชุดของ โตโยต้า JZX100 มาใส่ในรถเราให้ครบครับ ซึ่งก็มีเซ็นเซอร์พร้อมดุมล้อทั้ง 4 ล้อ และก็ปั๊ม ABS ด้วยครับ
ตอบกลับ