ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-04-2009, 21:46   #1
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
พี่ครับ ปรกติ แรงอัดคอมแอร์ตอนเดินเบาต้องอยู่ที่กี่ ปอนด์
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
sompol (18-06-2011)
เก่า 11-04-2009, 12:03   #2
toomiceman
Member

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ครับ ปรกติ แรงอัดคอมแอร์ตอนเดินเบาต้องอยู่ที่กี่ ปอนด์
พี่ครับหลังจาก ไปเช็คมาเมื่อกี้นี้ ตอนเดินเบา 35ปอนด์ พอเร่งเครื่องเหลือ 15ปอนด์ น้ำยาแอร์ไม่ขาด ความเย็นพอรับได้ แต่ปัญหาคอมแอร์ไม่ยอมตัด ต้องเร่งเครื่องค้างไว้สัก 20วิ ถึงจะตัด ตอนนี้ช่างกำลังถอดวาล์วมาเช็ค

ขอบคุณพี่ kazuya มากๆเลยนะครับ ที่สละเวลาให้คำปรึกษา
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
เก่า 11-04-2009, 23:46   #3
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ครับหลังจาก ไปเช็คมาเมื่อกี้นี้ ตอนเดินเบา 35ปอนด์ พอเร่งเครื่องเหลือ 15ปอนด์ น้ำยาแอร์ไม่ขาด ความเย็นพอรับได้ แต่ปัญหาคอมแอร์ไม่ยอมตัด ต้องเร่งเครื่องค้างไว้สัก 20วิ ถึงจะตัด ตอนนี้ช่างกำลังถอดวาล์วมาเช็ค

ขอบคุณพี่ kazuya มากๆเลยนะครับ ที่สละเวลาให้คำปรึกษา
ไม่เป็นไรครับ ยินดีให้คำปรึกษา
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 12-04-2009, 20:20   #4
toomiceman
Member

มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ
เก่า 12-04-2009, 21:20   #5
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ
วาล์วตันตอนปล่อยน้ำยาทิ้ง โดนกันประจำครับ ช่างมักง่ายจะปล่อยให้น้ำยาออกโดยการคลายหัวปล่อยน้ำ ยา ถ้าปล่อยน้ำยาออกด้วยความเร็วหรือแว็คออก วาล์วมักจะพังเป็นประจำครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 23-04-2009, 21:48   #6
toomiceman
Member

อ้างถึง:
พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ
เก่า 24-04-2009, 15:06   #7
kazuya

อ้างถึง:
พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ
จริงๆแล้ว เรื่องการเช็คแรงอัด มันไม่สามารถเช็คได้ทุกคันครับ เพราะการจะเช็คแรงอัดได้ ที่ท่อน้ำยาต้องมีหัวสำหรับใส่เกจได้ครับ ถึงจะเช็คได้ จากอาการของคุณที่เปลี่ยนวาล์วมาแล้ว เย็นได้แค่วันเดียว เราตัดเรื่องวาล์วออกไปได้เลย แต่ว่าตามทฤษฏีแล้ว เวลาเปลี่ยนวาล์วหรืออะไรก็ ตามที่จะต้องมีการคลายน้ำยาทิ้ง จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย ชื่อเต็มๆของไดรเอร์คือ ฟิลเตอร์ไดรเออร์ ทไหน้าที่กลองและดูดความชื้นในระบบ ความชื้นก็ คือละอองน้ำในอากาศ ซึ่งถ้าในระบบมีความชื้นจะทำให้ประสิทธิภาพของน้ำยาแ อร์ลดลงและ ถ้าตัวไดรเออร์ตันก็ จะทำให้ระบบมีแรงดันสูง เวลาเปิดแอร์แรกๆแอร์จะเย็นซักพักแอร์ก็ จะตัด เพราะแรงดันสูง ยิ่งช่วงนี้อากาศร้อนคอมยิ่งตัดบ่อยเพราะระบบมีแรงดั นสูง

ลองเช็คตามที่ผมแนะนำดูก่อนนะครับ
1 เปิดฝากระโปรงเครื่องไว้ เปิดแอร์และพัดลม เกือบแรงสุด
2 ใช้มือค่อยๆดึงสายคันเร่งแล้วดูว่าตาแมวขุ่นหรือใส (ใส=น้ำยาเต็มหรืออาจจะมากเกิน/ขุ่น = น้ำยาน้อย)
3 ถ้าดึงสายคันเร่งแรงและเร็ว จะทำให้กล่องตัดคอม
4 ถ้าค่อยดึงแล้วคอมตัด แสดงว่า แรงดันในระบบสูงให้ตรวจสอบดังนี้
4.1 พัดลมระบายความร้อนรังผึ้งแอร์ ทำงานดี (แรง)หรือไม่
4.2 เอาน้ำฉีดล้างรังผึ้ง เพื่อช่วยระบายความร้อน
4.3 ดูความเย็นที่เป่าออกมา
4.4 เอาไขควงกดลงไปที่วาล์วเติมน้ำยาเพื่อระบายน้ำยาออก เพื่อลดแรงดัน ในขณะที่ระบายออกต้องดูด้วยว่า ตาแมวยังใสอยู่รึปล่าว และความเย็นในห้องโดยสารเย็นกว่าเดิมแสดงว่าน้ำยาในร ะบบมากเกินไป

5 ถ้าในขณะที่แอร์ยังไม่เย็นแต่เราเห็นหน้าคลัทช์ตัดต่ อบ่อย หาดูว่า รีเลย์คอมอยู่ที่ไหน ถ้ารีเลย์ร้อนเกินไป จะทำให้เกิดค่าความต้านทานในขดลวด ทำให้รีเรย์ตัดคอมบ่อย ทดลองโดยการสลับรีเลย์ดู ลองหารีเลย์ที่มีขาเหมือนกัน แล้วคิดว่ารีเลย์ตัวนั้นไม่ค่อยได้ใช้ เช่นรีเลย์ไฟหน้า
ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ ขอให้หายเร็วๆ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (21-06-2011)
เก่า 19-10-2009, 01:49   #8
zeng
Junior Member

คะแนน: 0 zeng is on a distinguished road
อยากสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์รถโฟรค์ตู้ที่บ้านนะครับ
คอมที่ใช้เป็นรุ่น sd7vมันเป็นรุ่นที่ทำงานตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้หลักการทำงานของมันในการควมคุมความเย็นทำงานอย ่างไร เพราะตอนนี้เวลาเย็นหนาวมากครับ
ตอนนี้ตัดระบบน้ำร้อนเข้าฮีตเตอร์ไปแล้วมีผลด้วยหรือ เปล่าครับ
แล้วถ้าเราจะติดเทอร์โมเพื่อตัดต่อคอมสามารถทำได้กับ คอมรุ่นนี้ได้หรือเปล่าครับ
ตู้แอร์มีทั้งตู้หน้าและตู้หลังมีสวิทส์ปรับแยกออกจา กกัน ถ้าด้านหน้ากับด้านหลังต้องการความเย็นไม่เหมือนกันม ันทำงานได้อย่างไรครับ
zeng is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2009, 07:53   #9
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeng อ่านกระทู้
อยากสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์รถโฟรค์ตู้ที่บ้านนะครับ
คอมที่ใช้เป็นรุ่น sd7vมันเป็นรุ่นที่ทำงานตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้หลักการทำงานของมันในการควมคุมความเย็นทำงานอย ่างไร เพราะตอนนี้เวลาเย็นหนาวมากครับ
ตอนนี้ตัดระบบน้ำร้อนเข้าฮีตเตอร์ไปแล้วมีผลด้วยหรือ เปล่าครับ
แล้วถ้าเราจะติดเทอร์โมเพื่อตัดต่อคอมสามารถทำได้กับ คอมรุ่นนี้ได้หรือเปล่าครับ
ตู้แอร์มีทั้งตู้หน้าและตู้หลังมีสวิทส์ปรับแยกออกจา กกัน ถ้าด้านหน้ากับด้านหลังต้องการความเย็นไม่เหมือนกันม ันทำงานได้อย่างไรครับ
โดยส่วนใหญ่รถที่มีฮีทเตอร์ คอมจะทำงานตลอดเวลาครับ
ถ้าตัดฮีทเตอร์ไปแล้วจะทำให้แอร์เย็นฉ่ำมากๆ
ตัวปรับอุรหภูมมของแอร์ จะทำหน้าที่เปิด-ปิดลมร้อนที่จะผ่านคอยล์เย็นก่อนที่จะเป่าออกมา ถ้าเราตัดฮีทเตอร์แล้ว ทก็จะไม่มีลมร้อนมาช่วย ทำให้ได้แต่ลมที่เย็นฉ่ำ แต่คอมก็ จะตัดการทำงานเมื่อคอยล์เย็นเป็นน้ำแข็งครับ อย่างเช่นระบบของนิสสัน /เบนซ์

ไปหาเทอร์โมมาใส่ก็ แก้ได้ครับ
เก่า 29-06-2010, 23:18   #10
STRADA_TANTAN
ClubJZ Web Register

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: 2Jz-VVTI
คะแนน: 0 STRADA_TANTAN is on a distinguished road
สวัสดีครับ

งานนเข้าครับ เพิ่งวาง 1j 2โบมา ใช้ของติดเครื่องหมดเลย คอมแอร์ด้วย แต่ใช้ แผงแอร์ ตู้แอร์ เดิมหมด ครับ
ตอนนี้มันเย็นจนตู้เป็นน้ำแข็งครับ(คิดว่า) เพราะเวลา มันเย็นจัดจนเริ่มไม่เย็น ก็จะปิดแอร์ แล้วจะมีแอร์เย็นๆ + น้ำ ไหล โจกเต็มท้องรถเลยครับ เลยคิดว่าเป็นน้ำแข็ง จะแก้ยังไงดีครับ

Mitsubishi Strada ครับ
STRADA_TANTAN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to STRADA_TANTAN For This Useful Post:
tatizoodlor (12-06-2014)
เก่า 01-07-2010, 14:41   #11
NungS
Member

Car Brand: Cameo
Engine Type: 1UZ-FE + 4Ways Tosaki Racing
คะแนน: 0 NungS is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ STRADA_TANTAN อ่านกระทู้
งานนเข้าครับ เพิ่งวาง 1j 2โบมา ใช้ของติดเครื่องหมดเลย คอมแอร์ด้วย แต่ใช้ แผงแอร์ ตู้แอร์ เดิมหมด ครับ
ตอนนี้มันเย็นจนตู้เป็นน้ำแข็งครับ(คิดว่า) เพราะเวลา มันเย็นจัดจนเริ่มไม่เย็น ก็จะปิดแอร์ แล้วจะมีแอร์เย็นๆ + น้ำ ไหล โจกเต็มท้องรถเลยครับ เลยคิดว่าเป็นน้ำแข็ง จะแก้ยังไงดีครับ

Mitsubishi Strada ครับ
ตัวเซ็นเซอร์เทอร์โมหลุดจากหน้าแผงคอล์ยเย็น (หรือท่อแอร์) หรือเสียครับ

รถบริษัทเคยเป็น แบบว่าแอร์เย็นไม่ยอมตัดจนหนาว พอปรับให้ตัดก็ไม่ยอมต่ออีก หนาวๆ ร้อนๆ สลับกัน จนเกือบไข้ขึ้น

ตอนแรกนึกว่าเซ็นเซอร์เสียไปแล้ว พอดีล้วงดูถึงเจอว่าหลุดออกมาจากท่อแอร์ เลยจับแทงทะลุเข้าไป แอร์ก็กลับเป็นปกติครับ
NungS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2010, 02:06   #12
jumbadevil
Junior Member

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1Jz
คะแนน: 0 jumbadevil is on a distinguished road
สอบถามอาการหลังจากวิ่งทางไกลด้วยครับ

วันนี้เพิ่งได้เอารถลองอัดระยยะทางไกลครั้งแรกปกติก็ วิ่งอยู่แต่ในเมือง วันนี้มีอาการดังนี้ครับ
1. ตอนเช้าวอร์มเครื่องอยู่ผมเปิดแอร์ เบอร์1 มีไอเย็นครับควันเย็นออกตรงช่องแอร์เลย ปล่อยไว้สักพักไอเย็นก็จางไป
2.ระหว่างขับมาได้สักพักแอร์จากที่เย็นๆเริ่มไม่เย็น แล้วครับ รถวิ่งอัดมาประมาณ 120 ออกแต่ไอเย็นจางๆ
3.ผมติดตัว OBD เช็คสถานะ A/C ไว้ด้วย ทุกครั้งที่วิ่งในเมือง แอร์คอมพ์มันก็ตัด/ต่อปกตินะครับ เวลาเย็นมันก็ตัด แต่ที่นี้พอวิ่งทางไกล อัดเกินร้อย คอมแอร์มันไม่ตัดเลยครับ เป็น On ตลอดเวลาเลย แต่ลมจากแอร์มันก็เย็นแบบบางๆ แต่ผมสังเกตเวลาอยู่ในรอบเดินเบาทิ้งไว้จะมีเสียงรีเ ลย์ตัดดังแต๊กอยู่นะครับ แต่สัญญาณแอร์ตัดจาก OBDไม่ขึ้น off เลยนั่นก็คือมันไม่ได้ตัด เพราะผมก็สังเกตรอบมันก็ไม่ได้ลง และแอร์มันก็เย็นเท่าเดิม

เลยอยากทราบว่า่สาเหตุมาจากอะไรหน่ะครับ มันเกี่ยวก่ะ ตัวเทอโม รึป่าวครับ หรือว่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์มันรั่วครับ ยังไงช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
jumbadevil is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2010, 10:31   #13
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jumbadevil อ่านกระทู้
วันนี้เพิ่งได้เอารถลองอัดระยยะทางไกลครั้งแรกปกติก็ วิ่งอยู่แต่ในเมือง วันนี้มีอาการดังนี้ครับ
1. ตอนเช้าวอร์มเครื่องอยู่ผมเปิดแอร์ เบอร์1 มีไอเย็นครับควันเย็นออกตรงช่องแอร์เลย ปล่อยไว้สักพักไอเย็นก็จางไป
2.ระหว่างขับมาได้สักพักแอร์จากที่เย็นๆเริ่มไม่เย็น แล้วครับ รถวิ่งอัดมาประมาณ 120 ออกแต่ไอเย็นจางๆ
3.ผมติดตัว OBD เช็คสถานะ A/C ไว้ด้วย ทุกครั้งที่วิ่งในเมือง แอร์คอมพ์มันก็ตัด/ต่อปกตินะครับ เวลาเย็นมันก็ตัด แต่ที่นี้พอวิ่งทางไกล อัดเกินร้อย คอมแอร์มันไม่ตัดเลยครับ เป็น On ตลอดเวลาเลย แต่ลมจากแอร์มันก็เย็นแบบบางๆ แต่ผมสังเกตเวลาอยู่ในรอบเดินเบาทิ้งไว้จะมีเสียงรีเ ลย์ตัดดังแต๊กอยู่นะครับ แต่สัญญาณแอร์ตัดจาก OBDไม่ขึ้น off เลยนั่นก็คือมันไม่ได้ตัด เพราะผมก็สังเกตรอบมันก็ไม่ได้ลง และแอร์มันก็เย็นเท่าเดิม

เลยอยากทราบว่า่สาเหตุมาจากอะไรหน่ะครับ มันเกี่ยวก่ะ ตัวเทอโม รึป่าวครับ หรือว่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์มันรั่วครับ ยังไงช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
วาล์วฉีดน้ำยาทำงานผิดปกติ อาจจะมีปัญหาเรื่องของระบบน้ำยาครับ บางทีน้ำมันคอมก็หมดสภาพ ทำให้ระบบเริ่มอุดตัน
ตอบกลับ