ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-04-2009, 18:37   #1
nan-vl760
Junior Member

รูปส่วนตัว nan-vl760

Car Brand: VOLVO760GLE
Engine Type: 2 JGE A/T
คะแนน: 0 nan-vl760 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nan-vl760
Unhappy เพราะฝนหรือป่าว

เนื่องมาจากวันก่อนฝนตกหนักมาก ขับรถ(VOLVO740 2เจไม่โบ) ลุยมาตลอดทางกว่าจะถึงบ้าน
ตอนเช้ามาสตาร์ทปรากฎว่าดัง แซะ แซะ และก็ไม่ติด ตกใจไม่เคยเป็นเลยอาการนี้ตั้งสติลอง อีกทีคราวนี้ติดคับปกติก็ไม่คิดอะไรมาถึงที่ทำงานลอง อีกที ครั้งเดียวติดคงไม่มีอะไรน่า
ตกเย็นออกจากที่ทำงานจะกลับบ้านอาการเดิมมาเลยคับ (งานเข้าหรือป่าว) ตั้งสติลองใหม่หายคับ
แต่ครั้งนี้สอง 2 - 3 ครั้งกว่าจะติด แถมต้องมาตั้งค่าวิทยุใหม่อีกอาการเหมือนถอดแบตออกเล ยงงมากคับ
รบกวนท่านสมาชิกแนะนำด้วยคับเพราะเหตุใด
nan-vl760 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2009, 18:48   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nan-vl760 อ่านกระทู้
เนื่องมาจากวันก่อนฝนตกหนักมาก ขับรถ(VOLVO740 2เจไม่โบ) ลุยมาตลอดทางกว่าจะถึงบ้าน
ตอนเช้ามาสตาร์ทปรากฎว่าดัง แซะ แซะ และก็ไม่ติด ตกใจไม่เคยเป็นเลยอาการนี้ตั้งสติลอง อีกทีคราวนี้ติดคับปกติก็ไม่คิดอะไรมาถึงที่ทำงานลอง อีกที ครั้งเดียวติดคงไม่มีอะไรน่า
ตกเย็นออกจากที่ทำงานจะกลับบ้านอาการเดิมมาเลยคับ (งานเข้าหรือป่าว) ตั้งสติลองใหม่หายคับ
แต่ครั้งนี้สอง 2 - 3 ครั้งกว่าจะติด แถมต้องมาตั้งค่าวิทยุใหม่อีกอาการเหมือนถอดแบตออกเล ยงงมากคับ
รบกวนท่านสมาชิกแนะนำด้วยคับเพราะเหตุใด
อาการนี้ น่าจะดูที่แบตเตอร์รี่นะครับ ดูว่าเสื่อมหรือยัง และ/หรือดูที่ขั้วแบตฯครับ ว่าหลวมหรือมีขี้เกลือขึ้นมั้ยครับ เช็คดูเมนรีเลย์และเมนฟิวส์ว่า หลวมหรือเปล่าครับ
เก่า 08-04-2009, 19:11   #3
nan-vl760
Junior Member

รูปส่วนตัว nan-vl760

Car Brand: VOLVO760GLE
Engine Type: 2 JGE A/T
คะแนน: 0 nan-vl760 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nan-vl760
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการนี้ น่าจะดูที่แบตเตอร์รี่นะครับ ดูว่าเสื่อมหรือยัง และ/หรือดูที่ขั้วแบตฯครับ ว่าหลวมหรือมีขี้เกลือขึ้นมั้ยครับ เช็คดูเมนรีเลย์และเมนฟิวส์ว่า หลวมหรือเปล่าครับ
ขอบคุณคับจะลองตรวจสอบดู
nan-vl760 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2009, 19:38   #4
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
เคยเจอนะครับ แต่เป็นเครื่อง d4d ไม่ใช่เจ
วิ่งลุยน้ำ แต่น้ำมันค่อนข้างสูงหน่อย
แบบว่าท่วมอ่างเกียร์ขึ้นไปนิดหน่อย
จอดไว้ตอนเช้ามาสตาร์ทดัง แชะๆๆ
เค้าลากมาให้แต่เช้า ทั้งเคาะทั้งกระทุ้งไดสตาร์ทแล้ว ไดก็ไม่ยอมหมุน
ก็เลยถอดมาดูครับ พบว่ามีสนิมจับที่ตัวพลันเยอร์ และที่หน้าสะพานไฟก็ขึ้นขี้เกลือ
ก็ทำการล้างขัด แล้วทาจารบี ประกอบกลับคืน สตาร์ทชึ่งเดียวติดเลยครับ
อันนี้เป็นเรื่องที่เคยเจอมานะครับ ประเด็นของท่านอาจจะใช่หรือไม่ใช่สาเหตุนี้ก็ได้
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ