ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-02-2009, 18:00   #1
Au_u
Senior Member

รูปส่วนตัว Au_u

Car Brand: Yamaha
Engine Type: Fino 115 CC.
คะแนน: 0 Au_u is on a distinguished road
การต่อ Sp1

อยากถามว่า การต่อ Sp1 คืออะไรครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight
SP1 หมายถึง Speed Sensor ตัวที่ 1 ครับ หรือถ้าพูดเป็นภาษาชาวบ้านก็คือ อุปกรณ์ตรวจวัดความเร็วของรถ ตัวที่ 1 ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 12-11-2009 เมื่อ 13:08.
Au_u is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-02-2009, 23:28   #2
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
เื่ท่าที่ผมทราบ SP1 ของ Toyota จะเป็นสญญาณความเร็ว แบบ Digital ลักษณะเป็น Squre Pulse หรือ คลื่น D/C รูป 4 เหลี่ยมครับ โดยถ้าเฟืองของ Speed sensor ต่อกับเกียร์ หมุน 1 รอบ
ก็จะ ได้ 1 Pulse เสมอ สัญญาณนี้ สามารถ ต่อได้โดยตรงกับ speed sensor แบบที่ว่า
หรือ ต่อที่หลัง Speed meter เิพราะ ในรถบางรุ่น ยังใช้ สายสลิงจำเป็นต้องใช้ Speed meter
แปลงเป็นสัญญาณแบบ SP1 ก่อนครับ

อีกแบบ ที่ Toyota ใช้ จะเป็น SP2 ซึ่งจะต่างจาก SP1 โดยสิ้นเชิง ใช้แทนกันไม่ได้ ต้องมีการแปลง
SP2 โดย เฟืองของ Speed sensor หมุน 1 รอบ จะได้ A/C Pulse 2 ลูกคลื่น หรือแปลงเป็น D/C ก็จะได้ 4 pluse สัญญาณ ของ Sp2 จะมี 2 ขั้ว SP2+ SP2- เสมอครับ

ผมก็พอจะรู้แค่นี้ครับ รอท่านอื่นมาช่วยเพิ่มข้อมูลให้อีกนะครับ

เราไม่สามารถ ใช้ SP2 เป็น SP1 หรือ SP1 เป็น SP2 ได้ จะต้องใช้วงจรแปลงครับ
อาจจะเป็นวงจร แปลงสัญญาณ หรือ Microcontroller ที่เป็น Software เพื่อสะดวกในการปรับแต่งก็ได้ครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2009, 22:19   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Au_u อ่านกระทู้
รถผมไมล์หน้ามืดไม่ขึ้นอ่ะครับ เป็นที่ Sp1 หรือป่าวครับ
ไม่ขึ้นมานานยัง ตั้งแต่วางมาเลยรึป่าวครับ หรือว่าเมื่อก่อนขึ้น

อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับว่าเป็นกรณีไหน

แต่ที่เป็นไปได้

-เซ็นเซอร์ไมล์ไฟฟ้าเสีย
-สายไฟขาด หลุด หลวม
-ต่อสายไฟไม่ถูก
-หน้าปัทม์เจ๊ง

วิธีเช็คว่าไฟที่ต่อมาเซ็นเซอร์ไมล์ถูกต้องหรือเปล่า ให้หงายปลั๊กเสียบไมล์ไฟฟ้าเข้าหาตัว
ขั้วซ้ายมือ คือ ไฟสวิตช์
ขั้วกลาง คือ กราวด์
ส่วนขั้วขวามือ คือ สัญญาณ ดูวิธีเช็คด้านล่างนี้ครับ

วิธีเช็คหน้าปัทม์ว่าเสียหรือไม่ เปิดสวิตช์ออน เอาสายไฟเส้นสัญญาณไมล์(หงายปลั๊กเสียบไมล์ จะมีสายไฟ 3 เส้น สัญญาณอยู่ขวามือสุด) เขี่ยลงกราวด์เป็นจังหวะ ถ้าตัวเลขวิ่งขึ้นแสดงว่าหน้าปัทม์ไม่เสีย และสายไฟเส้นนี้ไม่ขาด และแสดงว่าต่อสายไฟถูกต้องแล้ว

*ถ้าเขี่ยเส้นสัญญาณลงกราวด์แล้วเลขไมล์ไม่ขึ้น เป็นไปได้ว่า สายไฟขาดหรือไม่ก็หน้าปัทม์เสีย(กรณีที่เมื่อก่อนไมล ์ขึ้นปกติ)
*ถ้าเขี่ยเส้นสัญญาณลงกราวด์แล้วเลขไมล์ไม่ขึ้น เป็นไปได้ว่า ต่อสายไฟเข้าหน้าปัทม์ไม่ถูกขั้ว (กรณีที่ไม่ขึ้นมาตั้งแต่วาง)

*สุดท้ายก็คงเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์ไมล์เจ๊งครับ อาจจะเฟืองรูดหรือไม่ก็เซ็นเซอร์เจ๊ง

จริงๆไม่ต้องไล่เช็คตามลำดับที่ผมบอกก็ได้นะครับ จะเช็คจุดไหนก่อนก็ได้
อันนี้เป็นการเช็ครวมๆ ขึ้นอยู่กับปัญหาของรถคุณว่าเกิดในกรณีใด

ลองค้นหาสาเหตุเองดู แล้วจะรู้ว่ามันหนุกแค่ไหน โชคดีนะครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
chakkrapad (20-09-2013)
เก่า 11-02-2009, 12:32   #4
Au_u
Senior Member

รูปส่วนตัว Au_u

Car Brand: Yamaha
Engine Type: Fino 115 CC.
คะแนน: 0 Au_u is on a distinguished road
เมื่อก่อนเคยขึ้นครับ
ผมดัไปถอด Fcd ออก
ตั้งแต่นั้นไม่ขึ้นเลย มันไม่น่าเกี่ยวกันเนอะ
แต่ไหงมันไม่ขึ้นจนถึงทุกวันนี้
Au_u is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-02-2009, 13:21   #5
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ขอแชร์ประสบการณ์เรื่อง SP1 ด้วยครับ สด ๆ ร้อน ๆ

คือเดิมผมใช้เจโบเกียร์ออโต้อยู่ ไมล์เปลี่ยนเป็นไมล์เจหน้ามืดครับ ต่อมาความเร็วไม่ขึ้นครับ แต่ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ แต่เมื่อเดือนที่แล้วผมเปลี่ยนเป็นเกียร์กระปุก ก็เลยเปลี่ยนเฟืองไมล์เพื่อให้ไมล์ขึ้นด้วยครับก็ปกต ิดีไม่มีอะไร ใช้ไปสักพักเฟืองไมล์เสียไมล์ไม่ขึ้น รถมีอาการคือถอนคันเร่งรอบเครื่องจะตกลงมาจนดับเลย หรือเวลาเบรคก็จะดับเช่นกันครับ

เมื่อวานเลยจัดการหาเฟืองไมล์มาเปลี่ยน เรียบร้อยไมล์ขึ้นปกติดี คราวนี้ไม่มีดับแล้วครับปกติดีทุกอย่าง

วิเคราะห์ : - ตอนใช้เกียร์ออโต้เมื่อไมล์ไม่ขึ้นแล้วไม่มีปัญหาน่า จะเพราะว่าเีกียร์ออโต้มันมี SP2 ด้วยครับทำให้กล่องยังคงรู้ความเร็วของรถยนต์อยู่ จึงไม่ส่งผลกระทบอะไร
- เมื่อใช้เกียร์ธรรมดาไม่มีทั้ง SP1 และ SP2 จึงทำใ้ห้เกิดปัญหาดังกล่าว

เห็นความสำคัญของ Speed Sensor กันแล้วใช่ไหมครับ

อ้อ...เสริมอีกนิด ตอนเครื่องตัวเก่าผมเจโบชนเกียร์ 1 G ใช้ไมล์เดิมไมตี้ จึงไม่มีสัญญาณ SP1 เข้ากล่อง (รวมทั้ง SP2 ซึ่งเกียร์กระปุกไม่มีอยู่แล้ว) ตอนนั้นผมยังไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้จึงแก้ไขโดยการตั้ งรอบเครื่องให้สูงสักหน่อย และตั้งตัวหน่วงลิ้นเร่งมากหน่อยก็ใช้งานได้ครับ ซึ่งก็ใช้มานานจนชาร์ฟละลาย อิอิ
joe-civil@jz (19-01-2022)
เก่า 11-02-2009, 13:46   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong อ่านกระทู้
ตอนนี้ไมล์ผมเสียวิ่ง100 ขึ้นแค่ 60 แล้วเบรคดับ ชลอดับ เช็คโค๊ดได้=42 ด้วย สงสัยเป็นแบบนี้แน่ๆเลย
ถ้าอยากทราบว่า มีสัญญาณ SP1 และ SP2 เข้ากล่องหรือเปล่า ให้ทำดังนี้ครับ

ใช้ มัลติมิเตอร์วัดแรงเคลื่อน ที่กล่อง ECU ดังนี้

วัดที่ SP1 กับ สายดิน (Ground)
  • รถหยุด จะได้ค่า 5 ถึง 0 โวลท์
  • รถเคลื่อนที่ จะได้ค่า 2.5 โวลท์
วัดที่ SP2 กับ สายดิน (Ground)
  • รถหยุด จะได้ค่า 5 ถึง 0 โวลท์
  • รถเคลื่อนที่ จะได้ค่า 4 โวลท์
ขณะที่วัดนั้น ต้องสตาร์ทรถแล้วให้รถเคลื่อนที่นะครับ
amata-idea (12-02-2010), amr_cef_white (14-08-2014), chakkrapad (20-09-2013), Eak239 (07-12-2020), joe-civil@jz (20-08-2010), Ragtop (05-12-2009)
ตอบกลับ