ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-11-2008, 14:29   #1
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
รบกวนถามเพิ่มเติ่มครับการใส่วาวล์น้ำ

รถผมไม่มีวาวล์น้ำจะใส่ได้ไหมครับคือพัดลมตอนนี้ทำงา นตลอดเวลาแบบนี้จะใส่วาวล์น้ำได้เลยไหมครับหรือว่าต้ องแก้อะไรไหมครับอยากจะให้มันทำงานตอนสตาดเครื่องแล้ วอะครับแต่ตอนนี้แค่บิดกุญแจมันก็ทำงานแล้วครับแล้วพ ัดลมหม้อน้ำมี2ตัวไม่มีพัดลมแอร์แต่ไม่มีปัญหาเรื่อง ความร้อนครับแต่คิดว่าจะเพิ่มอีกตัวข้างหน้าดีมั้ยคร ับคืออยากให้มันสมบูรณ์ครับและเห็นบอกว่าถ้าไม่ใส่วา วล์น้ำเผรื่องจะสืกหรอเยอะ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2008, 16:28   #2
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

เค้าบอกว่าใส่แล้วจะทำให้อุณหภูมิเครื่องสม่ำเสมอนะค รับ ผิดถูกอย่างไรรอคนอื่นแนะนำต่อนะครับ

สำหรับเรื่องพัดลมผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องวาวล์น้ ำนะครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับช่างตอนวางเครื่องนะครับว่าจะออกแบ บมาอย่างไรนะครับ อาจจะใส่ตัว Sensor วัดอุณหภูมิน้ำให้ทำงานเมื่อน้ำร้อนก็ได้นะครับ

ส่วนพัดลมหากไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนผมว่าไม่ต้องใส ่เพิ่มก็ได้นะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2008, 16:44   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้
รถผมไม่มีวาวล์น้ำจะใส่ได้ไหมครับคือพัดลมตอนนี้ทำงา นตลอดเวลาแบบนี้จะใส่วาวล์น้ำได้เลยไหมครับหรือว่าต้ องแก้อะไรไหมครับอยากจะให้มันทำงานตอนสตาดเครื่องแล้ วอะครับแต่ตอนนี้แค่บิดกุญแจมันก็ทำงานแล้วครับแล้วพ ัดลมหม้อน้ำมี2ตัวไม่มีพัดลมแอร์แต่ไม่มีปัญหาเรื่อง ความร้อนครับแต่คิดว่าจะเพิ่มอีกตัวข้างหน้าดีมั้ยคร ับคืออยากให้มันสมบูรณ์ครับและเห็นบอกว่าถ้าไม่ใส่วา วล์น้ำเผรื่องจะสืกหรอเยอะ
ถ้าคุณอยากให้เครื่องสมบูรณ์จริง คุณต้องใส่ วาล์วน้ำ ครับ เพราะว่า มันจะทำให้เครื่องยนต์ของคุณ ไม่สึกหรอง่าย เพราะว่า ช่วงเครื่องเย็น ชิ้นส่วนโลหะต่างๆ ยังไม่ขยายตัว การทำงานของเครื่องยนต์ ก็ไม่สมบูรณ์เต็มที่ (สังเกตุจาก ตอนสตาร์ทเครื่องยนต์ใหม่ๆ ถ้าใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพธรรมดา คุณจะรู้สึกได้ของการสั่นของเครื่องยนต์ นั่นแหละครับ มันกำลังทำลายความฟิตของเครื่องยนต์ครับ)

วาล์วน้ำ มีหน้าที่ เก็บกักน้ำ นอกจากเพื่อลดและระบายความร้อนแล้ว ยังเป็นตัว กักน้ำเพื่อให้ เกิดความร้อนเร็วขึ้นด้วยครับ เนื่องจากว่า ความร้อนที่อุณหภูมิ 87 - 95 องศาC เป็นช่วงที่ ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ขยายตัว และทำงานได้สมบูรณ์ที่สุดครับ สรุปว่า วาล์วน้ำทำหน้าที่รักษาอุณหภูมิของน้ำให้คงที่ในช่วง อุณหภูมิที่ผู้ผลิตกำหนดครับ

แล้วถ้าไม่มีวาล์วน้ำ จะเป็นอย่างไรหรือครับ? เวลาสตาร์ทเย็น เครื่องยนต์จะร้อนช้าลงไงครับ ในตำราจะบอกไว้เลยครับว่า เครื่องยนต์จะทำงานหนักที่สุด ชิ้นส่วนจะสึกหรอมากที่สุด ก็คือช่วงสตาร์ทเย็น เพราะว่า ชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ยังขยายตัวไม่เต็มที่ พร้อมๆกับ น้ำมันเครื่องยังกระจายไปไม่ทั่วเครื่องยนต์ครั บ (ผมจึงบอกบ่อยๆ เมื่อคนถามถึงเกรดน้ำมันเครื่อง ให้สนใจเลขตัวหน้าด้วยไงครับ)

ส่วนเครื่องพัดลมที่ทำงานตลอดเวลานั้น เป็นเพราะว่า ช่างต่อสายไฟจากสวิทช์กุญแจโดยตรง ไม่ได้ผ่านสวิทช์วัดอุณหภูมิความร้อนหม้อน้ำ ครับ เรื่องนี้ ไม่รีบด่วนให้แก้ไขเท่ากับการใส่วาล์วน้ำครับ แต่ถ้าต้องการให้สมบูรณ์ดังที่คุณแจ้งบอกเอาไว้ คุณก็ควรไปให้ช่างไฟ แก้ไขระบบใหม่นะครับ ถ้าอยากได้ผังการเดินสายไฟพัดลมหม้อน้ำ 2 ระบบ ก็หาดูได้จาก หน้า Forums Technical ครับ
เก่า 14-11-2008, 18:34   #4
LEK36
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว LEK36

Car Brand: BM trouble you ม้าแห่งสายลม
Engine Type: 2JZ Triple Turbo โบ 3 ตัวที่ว่านี่ วางอยู่หลังรถนะ
คะแนน: 0 LEK36 is on a distinguished road
เอารูปไปดูด้วยเลยละกัน ตามลิ้งค์ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=24386
หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไป ราคา 7-8 ร้อย
LEK36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2008, 20:33   #5
LEK36

Car Brand: BM trouble you ม้าแห่งสายลม
Engine Type: 2JZ Triple Turbo โบ 3 ตัวที่ว่านี่ วางอยู่หลังรถนะ
คะแนน: 0 LEK36 is on a distinguished road
ต้องทำความเข้าใจใหม่นะครับ วาวล์น้ำกับพัดลมไฟฟ้า มันคนละส่วนกัน

วาล์วน้ำทำงานด้วยตัวมันเอง ตามอุณหภูมิน้ำตามที่ระบุใว้ในตัววาล์ว จะมีตัวเลขบอกไว้ว่า
จะเปิดที่กี่องศา พอได้อุณภูมิที่กำหนด วาล์วก็จะเปิดเพื่อให้น้ำใหลผ่านไปได้

ส่วนพัดลม จะทำงานตามที่ช่างเซ็ตไว้ เช่น ของคุณตอนนี้ เปิดสวิตซ์กุญแจก็ทำงานเลย
แสดงว่าช่างต่อตรงเอาไว้ (ร้อนไม่ร้อนไม่รู้ กรูจะทำ ว่างั๊นเหอะ)
แต่โดยปกติแล้วจะต้องต่อผ่านเซ็นเซอร์ความร้อนที่ฝัง อยู่ที่หม้อน้ำ เพื่อที่จะให้พัดลมทำงาน
ในเวลาที่น้ำร้อนเท่านั้น จะทำเป็นเสต็ปเดียวลมแรงเลย หรือว่าสองเสต็ป ค่อยๆแรงขึ้นไปอีก ก็ว่ากันไป

วงจรพัดลม 2 เสต็ป ดูตามลิ้งค์เลยครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=286

ว่าแต่ตอนวางเครื่องมา มีปัญหาเรื่องความร้อนไช่มั๊ย ช่างถึงได้ถอดวาล์วน้ำออก และต่อตรงพัดลมไว้
ซึ่งเป็นการแก้ปัญหาไม่ถูกจุด ถ้าเป็นเช่นนั้นควรหาต้นตอให้เจอแล้วแก้ให้ถูกจะดีกว ่า

อ้อ.....ผมขอคอนเฟิร์มให้คุณไปหาวาล์วน้ำมาใส่ได้เลย
LEK36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2008, 20:49   #6
tob
Member

Car Brand: Toyota Vigo
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 tob is on a distinguished road
ขอถามหน่อยครับ
1.เราจะสังเกตุอย่างไรว่าเครื่องเรามีวาล์วน้ำหรือมั ้ย เช่น ระยะเวลาความร้อนของน้ำ อย่าง1นาที ควรร้อนประมาณ 35 องศา หรืออื่นๆ
2.ดูตรงไหนครับว่าวาล์วน้ำอยู่ตรงไหน
ขอบคุณครับ
tob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2008, 21:04   #7
LEK36

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tob อ่านกระทู้
ขอถามหน่อยครับ
1.เราจะสังเกตุอย่างไรว่าเครื่องเรามีวาล์วน้ำหรือมั ้ย เช่น ระยะเวลาความร้อนของน้ำ อย่าง1นาที ควรร้อนประมาณ 35 องศา หรืออื่นๆ
2.ดูตรงไหนครับว่าวาล์วน้ำอยู่ตรงไหน
ขอบคุณครับ
มีหรือไม่มีคงต้องเปิดมาดูหล่ะครับ มันมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น วาล์วน้ำจะอยู่หลังปั๊มน้ำ
ตรงท่อน้ำล่าง ที่ผมทำลิ้งค์แรกเอาไว้ โหลดมาดูนิดนึงละกัน ถอดไม่ยากหรอก น๊อต 2 ตัวเอง
เก่า 15-11-2008, 21:57   #8
retro_boy

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ของแท้เท่านั้นครับ ชัวร์ที่สุดครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ