ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 10-11-2008, 11:44   #1
2Son
Junior Member

คะแนน: 0 2Son is on a distinguished road
หัวฉีดเสีย(รั่ว)หรือเปล่าคับ

2jz Ge เวลาเปิดสวิทซ์กุญแจ 1-3นาที ปั้มติกทำงาน แต่ยังไม่สตาทร์เครื่อง เหม็นน้ำมันมาก แล้วก็สตาทร์เครื่อง กว่าจะติดใช้เวลานานมาก(เหม็นน้ำมันมาก)เหมือนน้ำมัน ท่วม แต่พอเครื่องติด ก็เหมือนไม่ครบสูบ พอสักพักก็ปรกติ(เครื่องเดินเรียบ) *** แต่ถ้า สตาทร์เครื่องเลย (ไม่เปิดเปิดสวิทซ์กุญแจ ค้างไว้) ทีเดียวติด แต่ก็เหมือนไม่ครบสูบ แต่พอสักพักก็ปรกติ เป็นทุกครั้ง อาการแบบนี้ไม่รูว่าหัวฉีดรั่วหรือเปล่าคับ
2Son is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2Son For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 10-11-2008, 12:11   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son อ่านกระทู้
2jz Ge เวลาเปิดสวิทซ์กุญแจ 1-3นาที ปั้มติกทำงาน แต่ยังไม่สตาทร์เครื่อง เหม็นน้ำมันมาก แล้วก็สตาทร์เครื่อง กว่าจะติดใช้เวลานานมาก(เหม็นน้ำมันมาก)เหมือนน้ำมัน ท่วม แต่พอเครื่องติด ก็เหมือนไม่ครบสูบ พอสักพักก็ปรกติ(เครื่องเดินเรียบ) *** แต่ถ้า สตาทร์เครื่องเลย (ไม่เปิดเปิดสวิทซ์กุญแจ ค้างไว้) ทีเดียวติด แต่ก็เหมือนไม่ครบสูบ แต่พอสักพักก็ปรกติ เป็นทุกครั้ง อาการแบบนี้ไม่รูว่าหัวฉีดรั่วหรือเปล่าคับ
อาการนี้ เป็นอาการของ หัวฉีดรั่ว ครับ

อยากรู้ว่า หัวไหนรั่ว ให้ถอด หัวเทียนมาเช็คเบื้องต้นก่อนครับ หัวเทียนหัวไหน เยิ่มน้ำมัน ก็หัวนั้นครับ

วิธีแก้ไข ให้ถอดหัวฉีด มาล้างแล้วทดสอบครับ ถ้าล้างแล้ว ยังไม่ Work ก็ต้องเปลี่ยนหัวฉีดครับ
เก่า 10-11-2008, 12:29   #3
2Son

คะแนน: 0 2Son is on a distinguished road
ถ้าใส่หัวเชื้อล้างหัวฉีด ที่ใส่ตอนเติมน้ำมันworkไหมคับ แต่ผมลองของESSOแล้ว2กระป๋องไม่หาย
และถ้าถอดมาล้างเองยากไหมคับต้องใช้กางหรือปะเก็นหรื อเป่าคับ
2Son is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2Son For This Useful Post:
เก่า 10-11-2008, 12:35   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son อ่านกระทู้
ถ้าใส่หัวเชื้อล้างหัวฉีด ที่ใส่ตอนเติมน้ำมันworkไหมคับ แต่ผมลองของESSOแล้ว2กระป๋องไม่หาย
และถ้าถอดมาล้างเองยากไหมคับต้องใช้กางหรือปะเก็นหรื อเป่าคับ
ผมเคยลงข้อมูลเกี่ยวกับการถอดล้างหัวฉีดมาแล้วครับ ลองค้นหาอ่านดูครับ
แต่ว่า ผมเคยอ่านเจอ ว่ามี ที่รับล้างหัวฉีดแบบไม่ต้องถอดออกมาล้างครับ (เคยเห็นคนเขียนถึงในเวปนี้แหละครับ)
เก่า 10-11-2008, 17:05   #5
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ไปปั้ม เชลล์เลยครับ พันกว่าบาทครับ มีเครื่องล้างให้เรียบร้อย(แต่หายรึปล่าวไม่รู้นะครั บ)...อิอิ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to retro_boy For This Useful Post:
เก่า 11-11-2008, 09:34   #6
mommam

รูปส่วนตัว mommam

คะแนน: 0 mommam is on a distinguished road
อ้างถึง:
ของผมไม่รั่วครับ แต่มันตัน
ไล่ระบบทุกอย่างแล้ว เหลือจำเลยสุดท้ายคือ หัวฉีด ทีแรกคิดว่ารั่ว ทำให้น้ำมันมันท่วม
เหม็นน้ำมัน สตาร์ทติดยาก ติดแล้วเหมือนไม่ครบสูบ ควันดำ เร่งไม่ขึ้น
ตรวจสอบหัวฉีดแล้ว เอ! ก็ทำงานทุกหัวนี่นา เลยถอดหัวฉีดออกมา ยกแผงออกมาเลย
ถอดหัวฉีดออกมาจากราง มาเทสดู ป้อนไฟเข้าไปก็ทำงาน แสดงว่าไม่เสีย
เลยส่องดูในรูหัวฉีดตรงทางเข้าของน้ำมันข้างในมันจะม ีกรองอยู่ ปรากฎว่าเห็นอะไรหว่า
ดำๆ เป็นก้อนๆ เคาะๆออก มีเขม่า ผง สิ่งสกปรก ที่ไหลมาตามน้ำมันเชื้อเพลิง สะสมไว้นานหลายปี
แทบจะทุกหัวเลยครับ ก็จัดการแคะ เคาะ เอาออกให้หมด เท่าที่จะสามารถ ตอนแคะ แงะ ระวังกรองขาด ทะลุ ด้วย ทำความสะอาดเรียบร้อย ประกอบคืน สตาร์ทเครื่อง อาการดังกล่าวหายเกลี้ยง
กริ๋งเลยครับ จนทุกวันนี้

ลองดูครับ เผื่อจะเหมือนกัน เพราะไหนๆ ก็ต้องถอดหัวฉีดอยู่แล้ว
เอ! แต่ไม่ทราบว่าจะทันหรือเปล่าเนี่ย อาจจะหายแล้วมั้ง

ปล. ถ้ามันตันแบบของผม ต้องถอดออกมาล้างแบบผมถึงจะเกลี้ยง เครื่องล้างต่างๆแบบไม่ถอดหัวฉีดไม่สามารถแก้ปัญหาได ้ เพราะเขม่า ผง สิ่งสกปรก
มันติดอยู่ที่กรอง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam : 11-11-2008 เมื่อ 09:39.
mommam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mommam For This Useful Post:
เก่า 11-11-2008, 16:20   #7
wat945
Member

รูปส่วนตัว wat945

Car Brand: Volvo 945 (940 VAN)
Engine Type: 2JZ-VVTI + LPG Mix
คะแนน: 0 wat945 is on a distinguished road
2jz vvt-i ของผมตอนสตาร์ทเครื่อง มักจะติดยาก และรอบเครื่องเบามาก ถึงดับบางครั้ง
พอวอร์มได้สักพัก ก็จะได้กลิ่นน้ำมันที่ห้องเครื่อง เลยเปิดฝาโปงดู
พบว่า มาน้ำมันรั่วเยิ้ม (ดูจากภาพ ตรงที่เอาปากกาชี้) ตรงบริเวณดังกล่าว
ถามว่าถ้าเราขันน๊อตแล้วมันจะหายไหม หรือว่าเป็นอาการหัวฉีดรั่วครับ
แล้ววิธีแก้ไข จะทำอย่างไร
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_1259.jpg (257.2 KB, ดาวน์โหลด 85 ครั้ง)
wat945 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wat945 For This Useful Post:
เก่า 11-11-2008, 17:35   #8
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wat945 อ่านกระทู้
ใช่เรกูเลเตอร์รั่วหรือเปล่าครับ
??????????
ใช่ครับ เป็นตัวปรับแรงดันน้ำมัน ครับ ถ้าแรงดันมากเกิน ตัวนี้ จะคอยยกให้ระบายออกไปทางท่อน้ำมันไหลกลับ ถ้ารั่วตรงจุดนี้ ลองขันน๊อตให้แน่นขึ้นดูครับ ถ้าขันแล้วไม่อยู่ ก็คงต้องถอดออกมาตรวจเช็คจุดรั่วครับ น่าจะเป็นที่แหวนปะเก็นครับ
เก่า 12-11-2008, 21:37   #9
caliz
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 caliz is on a distinguished road
ผมพึ่งไปเช็คมาพอดีวิ่งแก็สเพียวๆมาปีนึงเต็มๆไม่สนใ จน้ำมันเลยประกอปกับปั้มติ้กเสีย พอไปอู่เค้าเช็คก็โดนล้างถังน้ำมันไปเพราะสกปรกสนิมเ กาะ ไปๆมาๆเค้าบอกหัวฉีดพังไป2หัว ต้องเปลี่ยนหัวละ500 ทั้งหมดนี้ไม่รู้โดนหลอกหรือเปล่า555 ตอนนี้ก้วิ่งได้แค่แก้สเหมือนเดิมเพราะรอหัวฉีด
caliz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to caliz For This Useful Post:
เก่า 12-11-2008, 22:26   #10
mommam

รูปส่วนตัว mommam

คะแนน: 0 mommam is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณครับ ทุกคน
ผมยังไม่ได้ไปเช็คเลยเพราะยังไม่มีเวลากลับถึงบ้านก็ 3ทุ่มก่วาทุกวัน พอจะเช็ควันอาทิตย์ก็มีเรื่องต้องออกบ้านทุกที ไม่รู้เป็นไรจะทำรถทีไรภรรยามองหน้าทุกที
เออแล้วคุณmommamถอดมาล้างเองใช่ไหมยากไหมคับต้องใช้ กางหรือปะเก็นหรือเป่าคับพอดีอยากล้างปีกผีเสื้ อด้วย ม้นชอบค้าง พอไปปรับตั้งตรงสายคันเร่งก็OKทุกครั้ง
ถอดเองครับ ไม่ยากแต่ถอดเยอะหน่อย ใช้เวลาเหมือนกันครับ
ถอดชุดท่อร่วมไอดี ที่ขวางไว้ออกให้หมด น๊อตยึดต่างๆ อะไรที่เกะกะ ขวางไว้ก็เอาออก จะได้
เอาท่อร่วมไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างด้วยทีเดียวเลย เตรียมน้ำมันเบนซินไว้ล้างด้วย แล้วก็ถือโอกาสถอดหัวเทียนมาทำความสะอาดหรือเปลี่ยนซ ะทีเดียวเลย เพราะเครื่องไม่โบเนี่ยจะเปลี่ยนหัวเทียนทีนึง เป็นเรื่องน่าเบื่อมาก ชุดรางหัวฉีดน่าจะมีน๊อตยึดประมาณ 3 ตัว ถอดออก แล้วดึงออกมาได้เลยครับ
ส่วนหัวฉีดก็ดึงออกจากรางได้เลย แต่ระวังยางโอริงที่หัวฉีด และยางรองเบ้าหัวฉีด ฉีกขาดด้วยนะครับ
ดึงหัวฉีดออกมาส่องเข้าไปดูในรูทางเข้าของน้ำมั น ก็จะเห็นกรองหัวฉีดครับ ของผมมันตันในกรองนั่นแหละ ระวังกรองขาดหรือทะลุด้วย
ลองดูครับ อาจจะเป็นแบบผม เสียน้ำมันนิด เสียแรงหน่อย แต่ไม่เสียเงินครับ
mommam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mommam For This Useful Post:
เก่า 13-11-2008, 00:29   #11
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ถอดทีมือเป็นแผลหมดเลยครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to retro_boy For This Useful Post:
ตอบกลับ