ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-10-2008, 22:14   #1
Pongx3
Junior Member

คะแนน: 0 Pongx3 is on a distinguished road
ตามหารถแปลงคอนโซล ซูปร้า

เคยเห็นรูปรถในคลับนี้คันนึงไม่แน่ใจว่าไมตี้หรือไทเ กอร์ที่แปลงคอนโซลsupraใส่อ่ะคับ

อยากถามถ้าจะแปลงใส่ต้องหาของไรบ้างคับนอกจากตัวคอนโ ซลแล้วตู้แอร์ต้องเปลี่ยนด้วยไหม
แล้วมีร้านไหนรับทำบ้างคับอยู่แถวบางแค

ตอบทีนะคับอยากได้บ้าง
Pongx3 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Pongx3 For This Useful Post:
doung966 (06-06-2011)
เก่า 18-10-2008, 00:53   #2
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
รถคุณต้นคอนหวันครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=5730&page=7
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nakhonsawancar For This Useful Post:
เก่า 18-10-2008, 10:49   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ในฐานะที่ผมเองเคยเปลี่ยนคอนโซลทั้งชุด (ไม่ว่าจะ ซูปร้า หรือ รถอะไรก็ตาม) ผมขอมาเล่าเพื่อแชร์ประสพการณ์ให้ฟังครับ

ก่อนที่ผมจะหาคอนโซล รถรุ่นอื่นมาเปลี่ยนใส่ สิ่งแรกที่ผมควรจะรู้ ก็คือ
  • ความกว้างของรถผม ตั้งแต่ขอบประตูซ้าย (ปิดประตูแล้ว) มาถึงขอบประตูขวา และ
  • ระยะความโค้งของขอบกระจกบังลมหน้า ครับ

2 จุด นี้ ผมต้องรู้ไว้ก่อนเพื่อที่จะหาคอนโซลที่ใกล้เคียงเหมา ะสม เพื่อที่จะได้ไม่ต้องตัดเฉือนออกจนน่าเกลียด หรือว่า ถึงแม้ตัดเฉือนออกแล้วก็ยังใส่ไม่ได้ครับ

จากที่ผมรู้ระยยะแล้ว คุณก็เอาตลับเมตรติดตัว ไปเดินดูที่เซียงกงครับ เดินหาคอนโซลตัวที่ผมดูแล้วชอบใจ วัดระยะดูว่า แมทกันมั้ย ผมใช้วิธีวัดว่า คอนโซลที่จะใส่ใหม่ จะต้อง เท่า หรือ แคบกว่า ระยะความกว้างของรถผม ส่วนเรื่องความโค้งนั้น ถ้าของใหม่โค้งมาก ก็จะก้มดูว่า ปีกความโค้งนั้น กว้างมั้ย สามารถเฉือนออกได้แค่ไหน ถ้าโค้งน้อยกว่ารถผม ผมไม่กลัว เพราะว่าผมเเสริมได้ครับ ผมเดินไล่เลือกชม ไล่หา วัดระยะอยู่หลายที่ จนเจอคอนโซลที่ถูกใจ และระยะได้ลงตัว (เลือกไว้หลายรุ่นหน่อย เผื่อเป็นตัวเลือก โดยจะถามที่ร้านว่า คอนโซลนั้นๆ มาจากรถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ แล้วจดเอาไว้)
ด้วยความที่ผมเองโลภมาก อยากที่จะได้โคลโซลมาครบชุด คือ
  1. ระบบแอร์พร้อมสายไฟ รวมทั้งกล่องควบคุมแอร์ และยางยึดท่อและสายไฟปิดตรงไฟร์วอลล์
  2. ระบบชุดสายไฟภายในห้องโดยสารและห้องเครื่อง พร้อมทั้งชุดรวมรีเลย์และฟิวส์ทั้งหมด และปลั๊กทั้งหมด พร้อมทั้งยางปิดช่องสายไฟระหว่างไฟร์วอลล์ห้องเครื่อ งกับห้องโดยสาร
  3. คานเหล็กที่ไว้ยึดแขวนคอนโซล (ปกติจะไม่มีให้มานะครับ)
  4. คอนโซลกลาง เพื่อทำให้รับกับคอนโซลหน้า
  5. พวงมาลัยและแกนพวงมาลัย พร้อมคอพวงมาลัยรวมสวิทช์ที่คอต่างๆ แป้นเบรค ที่พักเท้าซ้าย และแป้นคันเร่ง
  6. ชุดกระจกมองข้างปรับมุมมองและพับได้ด้วยไฟฟ้า
  7. ชุดสายไฟเซนทรัลล๊อก

รายการทั้งหมดดังกล่าว เป็นการยากมากที่จะหามาได้ครบทั้งหมดในร้านเดียวกันค รับ ผมจึงใช้วิธีไปคุยกับเจ้าของร้าน (เลือกร้านใหญ่หน่อย) สั่งให้ไปเลือกหาทั้ง จิ้งหรีด(ครึ่งคันรถด้านหน้า ไม่เอาเครื่องยนต์)ที่ญี่ปุ่น โดยส่ง List รายชื่อยี่ห้อรถและรุ่น ที่ผมต้องการ โดยเรียงลำดับความต้องการครับ เช่น ถ้ารุ่นนี้ไม่ได้ ก็เอารุ่นต่อไป เป็นต้นครับ

เรื่องราคา ถ้าคิดรวมๆแล้ว ผมว่าน่าจะถูกกว่า ที่ผมซื้อทีละชิ้น 2 ชิ้น และผมยังจะได้ สีเดียวกันด้วยครับ แต่ข้อเสียของวิธีการนี้คือ เรื่องเวลาครับ ตกลงกันไว้ว่า ประมาณ 1 เดือน แต่กว่าจะได้ตามต้องการจริงๆ ก็ประมาณ 3 เดือน ครับ โดยที่ผมต้องเสียเงินมัดจำไว้ก่อนด้วยครับ (ช่วงระหว่างรอนี่ อึดอัดมากครับ) ระหว่างที่รอชุดนี้ ผมก็ทำตัวรถ ส่วนอื่นๆไปก่อน (ตอนนั้น ผมทำตัวรถขึ้นมาใหม่ทั้งคัน จึงพอมีเวลารอครับ) พอสิ่งที่ผมสั่งนั้นส่งเข้าตู้คอนเทนเนอร์มาถึงเมือง ไทย (ในใจตอนนั้น ทำใจไว้แล้วว่า อาจจะได้สภาพที่ต้องแก้ไขเยอะเหมือนกัน) พอเปิดตู้ขนลงเข้าโกดัง เห็นสภาพแล้ว พอใจสุดๆครับ ได้สภาพที่ดูเหมือนใหม่มากๆ โชคดีไม่มีแตกหักเลย ได้ตามรายการทุกอย่างครบถ้วน (พอดีรถคันที่เลือกไว้นั้น สวิทช์ที่คอพวงมาลัยสั่งเปิด/ปิดที่ปัดน้ำฝนหลังซึ่ง รวมอยู่ที่เดียวกับที่ปัดน้ำฝนหน้า, สวิทช์เปิด/ปิดไฟตัดหมอกอยู่จุดเดียวกับสวิทช์เปิดไฟ หน้า และยังมีสวิทช์ที่เปิดหน้าต่างหลัง(ประตูที่ 5)ด้วยไฟฟ้ามาด้วย ซึ่งพอดีกับที่ผมทำเป็นรถแวน 5 ประตู และประตูหลังมีหน้าต่างที่ต้องเปิดปิดด้วยไฟฟ้า ถูกใจมากครับ) แล้วยังแถมมาด้วย คันเกียร์ออโต้ขับหน้า และกล่อง ECU มาให้ด้วย (ไม่ได้ใช้) ส่วนคอนโซลกลาง ได้มาก็จริงแต่ก็ไม่ได้นำมาใช้เพราะว่า วางในรถตัวเองแล้วดูไม่เหมาะสม ผมจึงทำขึ้นมาใหม่ครับ

พอได้มาแล้ว ผมก็ยกทั้งชุด จับใส่เข้ารถผมเลยครับ ความกว้างของคอนโซลใหม่ กว้างกว่า 2 ซ.ม. ผมก็ตัดโครงเหล็กแขวนคอนโซลออกข้างละ 1 ซ.ม. ความโค้งของตัวใหม่ โค้งมากกว่าความโค้งของรถผม ก็ใช้วิธีตัดเฉือนปีกที่ยื่นออกมาให้ได้ความโค้งรับก ันพอดี (ไม่โดนตัวโครงสร้างของคอนโซล) สรุปแล้วทำออกมาได้สวยงานถูกใจ ส่วนสีของคอนโซล ซึ่งไม่ตรงกับสีรถ ก็อาศัยวิธีหุ้มใหม่ครับ ทุกอย่างก็จบสมบูรณ์แบบครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 18-10-2008 เมื่อ 12:55.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Buta_JZ (16-11-2009), Dis48 (17-10-2009), dody555 (28-03-2011), doung966 (06-06-2011), krupree (16-10-2009), pookza (15-11-2009), soludeath (16-10-2009)
เก่า 18-10-2008, 14:12   #4
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
ไมตี้ถ้าได้ คอนโซล JZA70 มาน่าจะเหมากว่ามีทั้ง Digital และเข็ม
ลงตัวไม่หลุดโลกมากเหมือน JZA80
เมื่อ สักเกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ช่างเหว่า แถวบางบัวทอง
ทำใส่ในไมตี้ CAB เอามาแบบทุกชิ้นไมล์เป็น Digital
ใช้กับเครื่อง 1JZ-GTE ลงตัวมากทุกอย่างขึ้นตรง
มีวัด Boost ในตัว พวงมาลัย ปรับสูงต่ำ ใกล้ ไกล ได้

ดูตาม Link ครับ http://www.tlc-japan-imports.ca/toyo...ra/index.shtml
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nye-noei For This Useful Post:
ตอบกลับ