ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-10-2008, 22:29   #1
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
สอบถามอาการบูสร่วง 2j Bo

อาการคือพอบูสเริ่มติดขึ้นไป 7-8 ปอนด์ ก็จะร่วงลงมาเหลือ 4 ปอนด์
และจะสวิงขึ้นลงอย่างนี้ตลอดไม่นิ่งครับ แรงดันเบนซินก็จะสวิงขึ้นลงตามบูส
แต่แรงดันก็ไม่ต่ำกว่า 2.5 Bar ผมลองเช็คอาการเบื้องต้นโดยลองเช็คโค๊ดก็ปกติครับไม่ มี ERROR ท่ออินเตอร์ไม่หลุด หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน NGK Iridium No.8
โซลินอยต่าง ๆ ก็ถอดมาวัดโอหม์ดูก็ปกติดี
ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการลักษณะนี้บ้างครับ
ตอนนี้ผมสงสัยกล่อง ECU กับตัวเทอร์โบครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 02-10-2008 เมื่อ 18:27.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2008, 23:35   #2
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
อาการคือพอบูสเริ่มติดขึ้นไป 7-8 ปอนด์ ก็จะล่วงลงมาเหลือ 4 ปอนด์
และจะสวิงขึ้นลงอย่างนี้ตลอดไม่นิ่งครับ แรงดันเบนซินก็จะสวิงขึ้นลงตามบูส
แต่แรงดันก็ไม่ต่ำกว่า 2.5 Bar ผมลองเช็คอาการเบื้องต้นโดยลองเช็คโค๊ดก็ปกติครับไม่ มี ERROR ท่ออินเตอร์ไม่หลุด หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยน NGK Iridium No.8
โซลินอยต่าง ๆ ก็ถอดมาวัดโอหม์ดูก็ปกติดี
ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการลักษณะนี้บ้างครับ
ตอนนี้ผมสงสัยกล่อง ECU กับตัวเทอร์โบครับ

ถ่ายรูปมาให้ผมดูซิครับ...ถ่ายฝั่เทอร์โบมาชัดๆนะครั บ เดี๋ยวผมช่วยดู...ทั้ง ข้างบนข้างล่าง...กระป๋องหลายๆกระป๋องเยอะเท่าที่จะท ำได้นะครับ
เท่าที่เดาๆอาการดูนะครับ น่าจะเป็นตอนรอบ ช่วง 4 พันรอบขึ้นใช่มั้ยครับ
1. อาการบูสร่วงมีอยู่ 1อย่างที่น่าสงสัยคือ ลิ้นเปิดอากาศที่ด้านบนเปิดเมื่อกล่องสั่งตามรอบ แต่ ลิ้นด้านล่างไม่เปิดไปปั่นโบลูก หลัง ประมาณนั้นครับ

ผมก็ไม่รู้ไรมากหรอกครับ ลองถ่ายรูปมาดูครับ มีคนช่วยได้เยอะเลยครับ
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 00:09   #3
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้

ถ่ายรูปมาให้ผมดูซิครับ...ถ่ายฝั่เทอร์โบมาชัดๆนะครั บ เดี๋ยวผมช่วยดู...ทั้ง ข้างบนข้างล่าง...กระป๋องหลายๆกระป๋องเยอะเท่าที่จะท ำได้นะครับ
เท่าที่เดาๆอาการดูนะครับ น่าจะเป็นตอนรอบ ช่วง 4 พันรอบขึ้นใช่มั้ยครับ
1. อาการบูสร่วงมีอยู่ 1อย่างที่น่าสงสัยคือ ลิ้นเปิดอากาศที่ด้านบนเปิดเมื่อกล่องสั่งตามรอ บ แต่ ลิ้นด้านล่างไม่เปิดไปปั่นโบลูก หลัง ประมาณนั้นครับ

ผมก็ไม่รู้ไรมากหรอกครับ ลองถ่ายรูปมาดูครับ มีคนช่วยได้เยอะเลยครับ
รอบต่ำพอบูสเริ่มมาก็เป็นครับ

ผมใส่ปรับบูสไฟฟ้าไว้ที่เวสเกตลูกแรก และลูกที่ 2 เป็นปรับบูสมือตรงท่อตัว Y ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า
ตอนแรกปรับบูสที่ลูกแรกอย่างเดียวไม่ขึ้น ต้องปรับลูกที่ 2 สองด้วยลูกแรกจึงขึ้น แต่ตอนนี้มันขึ้นแบบไม่นิ่งครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 02-10-2008 เมื่อ 00:17.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 09:19   #4

คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
เครื่องสวยดีครับ...

ขั้นแรกเลย...ลองเบิ้ลเครื่องดูก่อนครับ เครื่องต้องได้อุณหภูมิที่ปกติก่อนนะ...

เบิ้ลช่วงแรกๆเอาแค่ 3 พันไป4500 รอบ/นาทีก่อน..เบิ้ลไปมาซัก 2-3 รอบ เพื่อให้อากาศเข้าสู่ระบบได้พร้อมๆก่อน
คราวนี้ มาเตรียมดูที่ กระป๋องด้านล่างฝั่งไอเสีย ที่มีขาต้อไปเปิดตรงไอเสีย แล้วลองเบิ้ลดูนะครับ เบิ้ลหนักๆเลย เอาให้เกิน 4-5 พันรอบ แล้วดูซิว่ามันเปิดหรือไม่
คราวนี้มาดูด้านบนตามรูปขวาสุดอีกที เบิ้ลเหมือนเดิมดูซิว่ามันเปิดหรือขยับหรือไม่

สรุป ถ้าด้านบนเปิดแต่ด้านล่างไม่เปิดในเวลาเดียวกัน บูสร่วงแน่ๆ
แต่ถ้าด้านล่างเปิด แต่ด้านบนไม่เปิด โอกาสบูสร่วงก็ยังมีอยู่ แต่อาจจะน้อยกว่าอันแรก(มั้ง)
แต่ถ้าไม่เปิดทั้ง 2 อย่างเลย....ผิดปกติมากๆ แสดงว่า เซอร์ลินอยไม่ทำงาน หรือไม่ก็วายสายไม่ครบ แต่บูสอาจจะไม่ตก แต่จะอยู่แถวว 7-8ปอนด์เช่นเดิม รึลงไปน้อยนิดเท่านั้น

ใครก็ได้ช่วยที

น้าโตช่วยด้วย..!!!

ไอ้สายยาวๆ รูปที่ 1กับ 2 นี่มันลากไปไหนหรอครับ ในเมื่อคุณก็ใส่สามทางตรงตรงสายก่อนเข้า กระป๋องหลังแล้ว

แล้วที่ใส่ปรับบูสเนี๊ยคุณได้ไปอุดอะไรตรงไหนไม๊ครับ ...

แล้วถ้าไม่ใส่ปรับบูส บูสมันมากี่ปอนด์ครับ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 19:33.
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 10:18   #5
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
เครื่องสวยดีครับ...

ใครก็ได้ช่วยที

น้าโตช่วยด้วย..!!!
ผมยังเอาตัวเองไม่รอดเลยครับ ป้อม จะวางโบเดี่ยวแย้ว รอพี่แม้ค กะ น้าเเจ้ค ดีกว่า ระหว่างรอ พี่วุฒิ ลองวิธีผมดู
-ลองดูพี่ไม่ต้องใช้ปรับบุ้ตมือ และไม่ต้องไปยุ่งกะสายที่ไป pressure tank (ให้ต่อเหมือนเดิม)
-ใช้ปรับบุ้ตไฟฟ้า โดย ช่อง in ของตัวปรับบุ้ตให้ลากสายมาจาก เทอร์โบลูกแรก แล้ว
-ที่ช่อง out ให้หาสามทางมาเสีบบ โดย เเบ่งให้ไปที่เวตเกตโบลูกแรก เเละอีกสาย ไปที่EBV(เกตโบลูกสอง)ดู ครับ
-จากนั้น ปรับ gain ที่ตัวปรับบุ้ตที่ 30 และ ตั้งค่าเปอร์เซน 4ค่าไว้ที่ 45,50,55,60 แล้วลองวิ่งดู ถ้าไม่ฟาดไป 12-15 psi ก็ตัวใครตัวมันครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 02-10-2008 เมื่อ 10:25.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 10:51   #6

สันนิษฐานก่อนเลว่าทำไมถึงร่วงแล้วค่อยมาไล่หา
1. ท่ออินเตอร์หลวมหรือจะหลุด
2.ระบบไม่ครบถ้วนซึ่งมีอยู่หลายๆสาเหตุ
ส่วนระบบไม่ครบนั้นก็จะมีหลายๆสาเหตุด้วยกันซึ่งหลัก การทำงานของ 2เจโบไม่เหมือนกับระบบทำงานของเจโบแน่ๆ
บูสร่วง ก็มีสาเหตุอยู่เช่น
โบลูกแรกทำงาน พอรอบมาถึงคราวลูกที่ 2 จะต้องทำงาน แต่บูสดันร่วงซะงั้น
สาเหตุน่าจะมาจาก ลิ้นที่กั้น ระหว่าง ทางออกโบลูก 2 บูสมารวมลูกแรกนั้นเปิดทำงานไม่สัมพันกับการหมุนของเ ทอร์โบลูกที่ 2 ไม่หมุนหรือหมุนไม่เพียงพอ ก็อาจจะทำให้บูสไม่มาหรือน้อยก็ได้

สาเหตุต่อมาคือ
ลิ้นที่กั้นเปิด-ปิดไอเสียเพื่อที่จะไปปั่นโบลูกที่ 2 ไม่เปิดหรือเปิดน้อยมากๆ ซึ่งสายที่จะต่อเข้า กระป๋องที่คุ้มลิ้นนี้ มันจะมีเซอร์ลินอยล์คุมอยู่ และจะมีกล่องคอยคุมว่าให้มันผ่านไปดันกระป๋องเพื่อให ้เปิดในรอบตามสเปกและรอบของมัน

แต่ถ้าคุณไปตั้งหรือ ไปดัดแปลงอะไรตรงส่วนนี้ มันอาจจะทำให้ ระบบ เปิดการทำงาน ของโบลูกที่ 2 กับการ เปิดช่องทางเพื่อให้ลมจากโบลูก2ไป ร่วมกับลูกแรกนั้นผิดไปจากเดิม ก็สามารถทำให้ระบบผิดเพี๊ยนไปได้และบูสอาจจะร่วงได้. ..

ทั้งนี้ทั้งนั้น...ที่ผมได้กล่าวมา อาจมีอะไรผิดพลาดไปบ้าง ทุกๆท่านก็เข้าๆมาช่วยเหลือด้วยล่ะกันนะครับ
เก่า 02-10-2008, 11:04   #7
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
โยนกันซะงั้นนะครับเพ่โต...

อยากจะย้อนกลับไปตอนที่วิ่งน้ำมัน
และไม่ต่อปรับบูสต์ที่ใส่เข้าไปครับ

อยากจะถามว่าตอนแตน ๆ ที่ยังไม่ไปยุ่งกะเวสเกตนั้น บูสต์มาเป็นอย่างไร

ถ้ายังไม่ได้ลองวิ่งแบบแตน ๆ
วางจบก้อใส่ปรับบูสต์เลย
ก้ออยากให้เอาปรับบูสต์ออกแล้วลองวิ่งแตน ๆ ดู ว่าอาการบูสต์ที่มาเป็นปรกติรึเปล่า
ถ้าระบบซีเควนเชียลยังอยู่ บูสต์จะต้องมาสองสเตปตามปรกติ คือโบลูกแรกทำงานก่อน
บูสต์ไม่สูง ราว ๆ 0.5 บาร์ ถ้าเราไม่ยกสักพัด โบลูกสองจะทำงานบูสต์จะกวาดไปแช่ที่ 0.7-0.8 บาร์

ถ้าป็นแบบนี้ก้อจะปรกติ แต่ถ้าเราขับไปบูสต์ติดลูกแรกแล้วเรายกนะครับ
การทำงานของเทอร์โบก้อจะกลับมานับหนึ่งใหม่ คือไล่รอบไปแล้วติดบูสต์ลูกแรกตามระบบของมันไป

ถ้านะครับ ถ้ามันสมบูรณ์แลลนี้ ค่อยมาทำเรื่องการใส่ปรับบูสต์ไฟฟ้า

.......
การใส่ปรับบูสต์ไฟฟ้า เพ่โตนั่นแหละใส่แล้วได้ผลดี ต้องแนะนำสมาชิกแล้วครับ
(อิอิ โยนกลองกลับเพ่โตเลย ) 555+
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 14:32   #8
max71

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
ไอ 3 ทางนั้นต่อไปหลอก พายบาสวาวล์ลุกหลังไง แต่ไม่ค่อยได้ผลหรอก มันทำคล้ายเวทเกท แต่มันไม่ใช่

ลองดูท่อยาง (ท่อไอดี) ที่อัดจากลูก 2 ที่จะวิ่งเข้าอินเตอร์ ท่อกลางเครื่องอ่ะครับ ขาดป่าว รั่วไม๊ จะเช็คท่อจุดอื่นแล้วอ่ะนะ

ขอให้โชคดีใบไม่เหว่งครับ
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 19:25   #9
wk7000

ขอบคุณมากครับทุกท่าน พอดีวันนี้ไปเรื่องงานที่นครปฐมเลยไปเอาเทอร์โบที่บ้ านแพ้วกลับมาด้วยครับ(มีน้าท่านหนึ่งโพสขายอยู่ หน้า Classifield มีสภาพแบบนี้อีก 2 ชุด หนึ่งในนั้นมีพร้อมทั้งฝาครอบกันความร้อนและท่อแวคคั ่มที่เป็นเหล็กด้านบนครบครับใบเต็มดีไม่มีบิ่นแต่ใบล ูกหลังมันดันหมุนติดซะนี่ ราคาไม่แพงด้วยครับ)
เดิมทีตอนวางเครื่องเสร็จใหม่ ๆ มันก็บูสปกติดีทั้งสองลูกครับ ลูกแรก 8 ปอนด์ ลูกที่สอง 11-12 ปอนด์(มีบูสไม่ขึ้นบ้างแต่ก็หาสาเหตุจนเจอ) แต่หลังจากไปเปลี่ยนยางตีนวาว์ลกับอู่แห่งหนึ่งย่านบ างนาปัญหาตามมาอีกเพียบ(พอกันทีกับอู่แบบนี้) เจ้าของอู่แจ้งว่าเทอร์โบลูกแรกใบหน้าบิ่นเนื่องจากน ๊อตยึดแกนเทอร์โบหลุดโดนใบบิ่นน๊อตหลุดไปอยู่ในอินเต อร์ซึ่งเป็นความสะเพร่าของผมเองที่ไม่ได้ไปดูตอนรื้อ ก็ปล่อยเลยตามเลยแต่ก็เอาซากกลับมา หลังจากรับรถมารู้สึกว่ารถไม่มีกำลัง บูสไม่เต็มลูกแรกมา 5-6 ปอนด์ ลูกสองยังไม่ได้ลองเค้นเลยไม่รู้ว่ามาเท่าไร ตามมาด้วยชาร์ปละลายซึ่งผมเคยกล่าวเรื่องสาเหตุไว้ใน กระทู้ที่มีสมาชิกตั้งถามขึ้นมาเรื่องชาร์ปละลา ย หลังจากเปลี่ยนชาร์ปเรียบร้อยอาการบูสไม่เต็มก็ยังมี อยู่ ปั๊มติ๊กเปลี่ยนเป็นของ Bosch แบบนอกถัง(ของใหม่) เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ ก็ยังไม่ดีขึ้น จึงลองใส่ปรับบูสดู (เตรียมอุปกรณ์ปรับไว้ก่อนชาร์ปละลายแล้วครับสืบเนื่ องจากกระทู้นี้ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=19099 โดยผมโทรขอคำแนะนำจากพี่โตเนี่ยแหละครับ ใช้ปรับบูสมือของเดิมตอนที่ยังใช้เครื่องดีเซล 1KZ และซื้อปรับบูสไฟฟ้าเพิ่ม 1 ตัว) ก็ขึ้นปกติดีช่วงแรก ๆ ลูกแรกปรับไว้ 9-10 ปอนด์ ลูกหลัง 14 ปอนด์ และติดเกจวัดแรงดันเบนซินเพิ่ม หลัง ๆ มาเริ่มมีอาการอย่างที่ว่า
บูสร่วง เลยงงๆ ว่าสาเหตุมันมาจากจุดไหนเพราะก่อนหน้านั้นมันก็ขึ้นป กติดี ผมเลยมาตั้งกระทู้ถามเผื่อมีท่านใดประสบปัญหาคล้ายกั บผมบ้างครับ
และสังเกตุว่าตอนรอบสูง ๆ มีเสียงเหมือนเหล็กเสียดสีกันไม่วี๊ดเบาๆ เหมือนตอนก่อนเลยค้นจากกระทู้เก่า ๆ จึงสงสัยว่าสาเหตุอาเกิดจากใบสีกับโข่งหรือเปล่ า ส่วนเรื่องเวสเกต
ต่าง ๆ ผมไม่เคยไม่ยุ่งหรือปรับตั้งใหม่แต่อย่างใดแต่ก็ไม่ร ู้ว่าอู่ที่ผมไปเปลี่ยนยางตีนวาว์ลได้ปรับตั้งหรือเป ล่าเพราะช่วงแรก ๆ ผมไม่ได้สังเกตุระยะของน๊อตไว้ด้วยครับ ส่วนเรื่องท่อต่าง ๆ ผมก็ว่าน่าจะถูกต้องนะครับไล่ตามนี้ http://www.max-boost.co.uk/max-boost...cuum_Lines.jpg

ตอนนี้ก็มุ่งประเด็นไปที่ตัวเทอร์โบ เพราะกล่องได้ลองเปิดออกมาดูแผงวงจรและ ic ต่าง ๆ ยังอยู่ในสภาพปกติไม่มีรอยไหม้ เยิ้ม หรือละลาย วันเสาร์-อาทิตย์นี้จะลองรื้อเทอร์โบออกมาดูครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 02-10-2008 เมื่อ 19:39.
เก่า 02-10-2008, 19:31   #10
max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
ผมก็อยู่ย่านบางนานะ

ช่วย pm ชื่ออู่แบบนั้นมาให้หน่อย

ผมจะได้ไม่หลงเข้าไป และจะได้เตือนเพื่อนๆด้วยครับ
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-10-2008, 15:47   #11
max71

ขอบคุณครับ นึกว่าอู่ไหน อู่ . . . . . แหะๆ คนแถวนี้เค้าก็ไม่เข้ากันอ่ะครับ เจ้าของอู่ฝอยเก่ง 5 5 5

โบใส่กันได้ พาร์ทเดียวกันเลยนี่ครับ
เก่า 03-10-2008, 22:09   #12
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ max71 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ นึกว่าอู่ไหน อู่ . . . . . แหะๆ คนแถวนี้เค้าก็ไม่เข้ากันอ่ะครับ เจ้าของอู่ฝอยเก่ง 5 5 5

โบใส่กันได้ พาร์ทเดียวกันเลยนี่ครับ
พอดีมีอาจาร์ยท่านหนึ่งแนะนำว่าที่นี่เปลี่ยนยางตีนว าว์ลแบบไม่ต้องเปิดฝาได้รวมถึงตัวผมเองไม่ได้อยู่แถว นั้นด้วยเลยไว้ใจ ที่ไหนได้โดนซะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 04-10-2008 เมื่อ 01:01.
เก่า 03-10-2008, 22:28   #13

ผมขอแนะนำให้เช็คระบบที่มองเห็นด้วยตาเปล่าก่อนดีกว่ านะแบบยังไม่ต้องลื้อ เดี๋ยวจะกลายเป็นเส้นผมบังภูเขา

ให้ลองเบิ้ลรอบเครื่องดูซิว่า ตัวกระป๋องข้างล่างมันทำงานมั้ย...

และ ตัวลิ้นเปิด-ปิดด้านบน มันทำงานมั้ย....ลองดูก่อนที่จะรื้อก็ดีครับ
เก่า 03-10-2008, 22:35   #14
wk7000

อ้างถึง:
ผมขอแนะนำให้เช็คระบบที่มองเห็นด้วยตาเปล่าก่อนดีกว่ านะแบบยังไม่ต้องลื้อ เดี๋ยวจะกลายเป็นเส้นผมบังภูเขา

ให้ลองเบิ้ลรอบเครื่องดูซิว่า ตัวกระป๋องข้างล่างมันทำงานมั้ย...

และ ตัวลิ้นเปิด-ปิดด้านบน มันทำงานมั้ย....ลองดูก่อนที่จะรื้อก็ดีครับ
ลองเบิ้ลดูแล้วครับ ทำงานปกติดีทั้งตัวล่างบนรวมถึงท่อแวคคั่มต่าง ๆ เช็คแล้วไม่มีหลุดครับ
น๊อตตรงกระป๋องโค๊กด้านล่างก็คลายออกจนหมดไม่ยันกับแ กนแล้วครับ
(เมื่อวานตอนลองเทอร์โบก่อนซื้อก็ใช้ลมอัดให้แกนมันข ยับไม่งั้นวาว์ลมันไม่เปิดให้ไอเสียไปปั่นลูกสอง
ครับ เลยพอนึกภาพการทำงานของกระป๋องโค๊กออกครับ) ตอนแรกนึกว่าแกนมันยันอยู่เหมือนกับวาว์ลปิดไม่สนิท
เลยมีไอเสียรอดเข้าไปลูกสองได้ จึงคลายน๊อตออกจนหมดเอาไปลองวิ่งแล้วก็ไม่มีผลครับเห มือนเดิม

สรุปว่าลูกแรกใบหลังแตกครับ ใบหลังเป็นเซรามิกคิดว่าเปลี่ยนไปไม่นานก็อาจจะแตกอี ก อัพใบเป็นเหล็กได้ไหมครับและที่ไหนรับทำบ้าง เทอร์โบที่ซื้อมาโข่งหลังไม่เท่ากันและใบหลังเป็นเหล ็กแล้วใบหลังเล็กกว่าด้วยแต่เบาและหมุนได้ลื่นกว่าถ้ าจะเปลี่ยนต้องถอดเปลี่ยนยกเขาเลยครับเพราะหน้าแปลนไ ม่ตรงกันอีกอย่างต้องแก้ท่อไอเสียด้วยเพราะตำแหน่งคอ ด้านที่มีเวสเกตกระป๋องโค้กไม่ตรงกับของเดิม(ดีว่าได ้มาถูก) ตอนแรกที่ซื้อมาคิดว่าจะถอดประกับออกและเอาโข่งหน้าก ับใบหลังไปใส่กับชุดเดิมเลยครับ

เพิ่งหาเทอร์โบได้เมื่อวานครับ วันนี้เลยถอดลูกแรกออกมาดูด้วยปรากฎว่าใบหลังแตกเหมื อนกัน แต่ใบหน้าปกติทั้ง 2 ลูก เซ็งเป็ดเลย ใบหลังมันแตกได้ง่ายอย่างนี้เลยหรือครับปกติถ้าไม่มี อะไรไปโดนหรือมีเศษผงเหล็กค้างท่อก็ไม่น่าจะทำให้มัน แตกง่าย ๆ เลย ผมอาศัยช่วงว่างตอนเย็นถอดเองครับเลยช้าหน่อยโดยเฉพา ะลูกหลังด้านในพื้นที่จำกัด

ใบหลังแตกทั้งคู่ (ปล.ไม่ได้แตกตอนถอดแน่เพราะไม่มีเศษใบค้างอยู่ด้านใ นเลยครับ)

เทอร์โบด้านซ้ายลูกหลังยังไม่ได้ล้างเขม่าจับใบเยอะห น่อย ด้านขวาลูกแรกล้างเรียบร้อย
ใบหน้ายังดีทั้งคู่ไม่มีเขม่าจับแต่อย่างใดครับ

เปรียบเทียบระหว่างของเก่ากับของใหม่

พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ ลุ้นอยู่ว่าจะรั่วและบูสขึ้นได้ปกติหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 19:39.
เก่า 07-10-2008, 21:42   #15

มันแตกได้ไง....มืด 8 ด้านเลยง่ะ..!!

เป็นยังไงบ้าง มารายงานผลทีนะครับ...เอาใจช่วยครับพี่...ยังไงขอให้ หายเร็วๆ บูสมาปกตินะครับ...สู้ๆ

อยากทราบราคา โบ2เจจังอ่ะครับ...อยากได้ไว้ซักชุดเหมือนกันคร ับ ถ้ามีแหล่งแนะนำผมบ้างนะครับ ขอบคุณครับ
เก่า 08-10-2008, 11:26   #16
nick
Junior Member

คะแนน: 0 nick is on a distinguished road
ไม่รู้ว่าได้ถอดเทอร์โบออกมารึยัง ถ้ายังอยากให้ลองต่อให้เทอร์โบทำงานแบบ parallel ให้เทอร์โบทำงานพร้อมกันทั้งสองลูกแทนที่จะเป็น sequential วิธีนี้จะทำให้เช็คได้ว่าเทอร์โบเสียหรือไม่ วิธีต่ออยู่ใน www.mkiv.co.nz ในหน้า articles เรื่อง 5 minutes True Twin Conversion ถ้าต่อเสร็จแล้วลองวิ่งดูแล้วบูสมาเต็มตลอดก็แสดงว่า ต้องมีอะไรผิดปกติในระบบ sequential ซี่งก็ต้องไล่ดูพวก ท่อ vacuum ว่าต่อถูกต้องหรือไม่ มีจุดที่หลุดไหมโดยเฉพาะวิธีการต่อตัวปรับบูสที่ไปคุ มตัว EBV ว่ามีอุดท่อที่ไม่ใช้งานตามวิธีต่อใน http://www.max-boost.co.uk/max-boost..._the_beast.htm รึเปล่าหรืออุดแล้วหลุด แล้วค่อยไล่ดูพวก VSV มี 4 ตัว, actuator มี 4 ตัว และก็ pressure tank
คราวนี้ถ้าต่อแบบ parallel แล้วบูสยังตกอยู่อีกก็ให้ลองวิ่งเร่งให้ได้สักห้าพัน รอบแล้วหาที่จอดแล้วเปิดฝากระโปรงลองดูตัวกระป๋องที่ คุม IACV และตัวกระป๋องที่คุม EGCV ว่าขามันดัน IACV และ EGCV ให้เปิดค้างไว้อยู่รึเปล่า ถ้ามันยันเปิดอยู่แล้วบูสยังตกอยู่แสดงว่าเทอร์โบมีป ัญหา แต่ถ้ามันไม่ได้ยันเปิดค้างไว้ก็แสดงว่าตัวกระป๋องอา จเสียหรือขาหลุดหรือมีอะไรไปขวางทางให้มันดันเปิดไม่ ได้หรือ pressure tank อาจเสียเก็บ pressure ไม่อยู่ทำให้ไม่มี pressure ไปดันกระป๋องให้ขาดันเปิด หรือเทอร์โบพัง แต่ถ้าได้บูสมากกว่าห้าปอนด์แล้ว pressure tank ไม่เสียยังไงขามันก็ต้องยันเปิดค้างไว้ทั้งสองตัวเพร าะบูสแค่ประมาณ 4 ปอนด์ก็เพียงพอที่จะไปดันให้ขากระป๋องขยับไปค้างไว้ไ ด้แล้ว
ค่อย ๆ ไล่ไปครับ ขอให้โชคดี
nick is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2008, 20:36   #17
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick อ่านกระทู้
ไม่รู้ว่าได้ถอดเทอร์โบออกมารึยัง ถ้ายังอยากให้ลองต่อให้เทอร์โบทำงานแบบ parallel ให้เทอร์โบทำงานพร้อมกันทั้งสองลูกแทนที่จะเป็น sequential วิธีนี้จะทำให้เช็คได้ว่าเทอร์โบเสียหรือไม่ วิธีต่ออยู่ใน www.mkiv.co.nz ในหน้า articles เรื่อง 5 minutes True Twin Conversion ถ้าต่อเสร็จแล้วลองวิ่งดูแล้วบูสมาเต็มตลอดก็แสดงว่า ต้องมีอะไรผิดปกติในระบบ sequential ซี่งก็ต้องไล่ดูพวก ท่อ vacuum ว่าต่อถูกต้องหรือไม่ มีจุดที่หลุดไหมโดยเฉพาะวิธีการต่อตัวปรับบูสที่ไปคุ มตัว EBV ว่ามีอุดท่อที่ไม่ใช้งานตามวิธีต่อใน www.max-boost.co.uk/max-boost/supra/boosting_the_beast.htm รึเปล่าหรืออุดแล้วหลุด แล้วค่อยไล่ดูพวก VSV มี 4 ตัว, actuator มี 4 ตัว และก็ pressure tank
คราวนี้ถ้าต่อแบบ parallel แล้วบูสยังตกอยู่อีกก็ให้ลองวิ่งเร่งให้ได้สักห้าพัน รอบแล้วหาที่จอดแล้วเปิดฝากระโปรงลองดูตัวกระป๋องที่ คุม IACV และตัวกระป๋องที่คุม EGCV ว่าขามันดัน IACV และ EGCV ให้เปิดค้างไว้อยู่รึเปล่า ถ้ามันยันเปิดอยู่แล้วบูสยังตกอยู่แสดงว่าเทอร์โบมีป ัญหา แต่ถ้ามันไม่ได้ยันเปิดค้างไว้ก็แสดงว่าตัวกระป๋องอา จเสียหรือขาหลุดหรือมีอะไรไปขวางทางให้มันดันเปิดไม่ ได้หรือ pressure tank อาจเสียเก็บ pressure ไม่อยู่ทำให้ไม่มี pressure ไปดันกระป๋องให้ขาดันเปิด หรือเทอร์โบพัง แต่ถ้าได้บูสมากกว่าห้าปอนด์แล้ว pressure tank ไม่เสียยังไงขามันก็ต้องยันเปิดค้างไว้ทั้งสองตัวเพร าะบูสแค่ประมาณ 4 ปอนด์ก็เพียงพอที่จะไปดันให้ขากระป๋องขยับไปค้างไว้ไ ด้แล้ว
ค่อย ๆ ไล่ไปครับ ขอให้โชคดี
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ

มารายงานผลครับ หลังจากเปลี่ยนเสร็จเรียบร้อยประมาณทุ่มหนึ่งตอนสตาร ์ทก็ลุ้นอยู่มองกระจกมองข้างด้านซ้ายซึ่งปลายท่อผมออ กด้านนี้มีควันขาวออกมาที่ปลายท่อค่อนข้างเยอะ นึกในใจว่าจะซวยซ้ำสองหรือเปล่าวะเนี่ยเลยลงจากรถไปด ูเอามือไปอังดูเป็นไอน้ำ โล่งอกไปที หลังจากเปลี่ยนเทอร์โบแล้วสังเกตุได้ว่า ตอนฟรีเครื่องไว้แรงดูดแวคคั่มจะสูงกว่าเดิมเพราะของ เดิมจะอยู่ที่ 11 in-Hg หลังจากเปลี่ยนเทอร์โบแล้วอยู่ที่ 19 in-Hg พอวอร์มเครื่องได้ที่ก็เอาไปวิ่งดู
ลูกแรกบูสอยู่ที่ 6 ปอนด์ ลูกที่ 2 บูส 10 ปอนด์ ยังไม่เต็มดีนักเดี๋ยวพรุ่งนี้จะเช็คท่ออินเตอร์และต ่อปรับบูสดูอีกที เสียงการทำงานของเทอร์โบก็รู้สึกว่าเป็นปกติแล้วครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm อ่านกระทู้
เป็นไงบ้างครับพี่
บูสมาปกติแล้วครับ รัดเข็มขัดไว้ลืมไข 1 ตัวด้านบนที่เชื่อมเทอร์โบลูกสองมาเข้าท่อตัว Y ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 19:40.
ตอบกลับ