ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-09-2008, 06:49   #1
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
การดูกล่อง ecu เบื้องต้นว่าโดนสับบอร์ดหรือเปล่า

เพื่อสมาชิกท่านใดทำรถกับร้านหรืออู่แล้วคิดว่าโดนสั บกล่อง ecu หรือเปล่าน่ะครับ อันนี้เบื้องต้นน่ะครับ ให้ดูหมายเลขที่บนกล่องที่ส่วนมากจะเขียนเลขเครื่องไ ว้บนกล่อง ว่าเป็นเลขของเราหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าเป็นแล้วไม่มั่นใจว่า บอร์ดมันใช่หรือเปล่า ก็ให้เปิดฝาฝั่งที่มีสติ๊กเกอร์ออกมาน่ะครับ และให้มองที่ขั้วพลาสติกมันจะมี ตัวเลขกำหนดไว้อ่ะครับ ซึ่งมันจะตรงกันน่ะครับ เช่นบนฝากล่องที่สติ๊กเกอร์มันอยู่ตำแหน่งใต้แถบบาโค ๊ตอ่ะครับ จะพิมพ์ไว้ว่า *89601220400* ซึ่งตัวนี้จะต้องตรงกันกับในบอร์ดอ่ะครับที่ขั้วพลาส ติก มันจะเขียนไว้ว่า 8960122040 แต่ถ้าโดยสับกล่องเป็นกล่องเบอร์อื่น มันจะต่างกันตรง 40 มันจะเป็นเลข 70 หรือ 60 แล้วแต่ว่าจะโดนสับเป็นกล่องเบอร์อะไรอ่ะครับ อันนี้แบบเบื้องต้น สำหรับอู่หรือร้านบางร้านที่คิดจะเปลี่ยนแต่ไม่รู้น่ ะครับ ข้อมูลเป็นกล่องหนึ่งเจวีวีทีน่ะครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg กล่อง.JPG (192.9 KB, ดาวน์โหลด 79 ครั้ง)

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 12 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), banrock (16-10-2009), borancar (15-11-2009), krupree (16-10-2009), maxx (10-11-2009), NUMDONMANG (16-11-2009), papangkon (16-10-2009), pookza (15-11-2009), tfr_jz (19-09-2011), Tigercard (01-04-2010), toetsak466 (16-10-2009), คนขายไก่ (16-10-2009)
เก่า 30-09-2008, 09:20   #2
banana053
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 banana053 is on a distinguished road
ผมก็เคยโดนคับ เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อก่อนใช้รถ ซีวิค b16a คับ คือรู้จักกัน แต่ไม่สนิด รถเกิดอุบัติเหตุ แล้วพอดีติดวันหยุดปีใหม่น่ะ เลยลากรถไปไว้อู่พี่เค้าก่อน ด้วยต่อนนั้นยังไม่รู้คับ ซ่อมรถหลังจากเดือนหนึ่ง พอเสร็จก็เอามาขับ แอะ!! ไหมเทคไม่เปิด ปกติเปิดที่ 5800 ในใจคิดหล่ะว่าโดนแน่ๆเลยตู ไม่แน่ใจคับ ถ้าเราเข้าไปบอกเค้าว่ากล่องนี้ไม่ใช้ของผม แล้วเราเอาหลักฐานไปพูกหล่ะคับ เลยไปให้ร้าน ECU ชื่อดัง ในเชียงใหม่ ให้เข้าดูให้ เค้าบอกว่า กล่องนี้ใกล้พังแว้ว เฮ้ย!!!! กำแว้วคราวนี้ ยังพี่แกบอกคับ เวลาไปซื้อเครื่องมา เค้าจะเขียนติด เลขเครื่องกับกล่องเหมือนกัน แต่นี้เปิดมาไม่มีเลขไรเยยคับ เยยให้เพื่อนเข้าไปเจรจาให้ แกล้งพูดว่า แบบรักษาหน้ากัน ก็เยยพูดไปว่าพี่เค้าอาจจะลืมสลับกล่องกลับมาให้เราป ่าว เวลาที่ยืมกล่องเราไปลองรถคันอื่น สุดท้ายเค้าก็แอบไปเอากล่อง ของรถอีกคัน อันที่ดีมาให้อ่ะคับ
banana053 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 09:28   #3
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เพื่อสมาชิกท่านใดทำรถกับร้านหรืออู่แล้วคิดว่าโดนสั บกล่อง ecu หรือเปล่าน่ะครับ อันนี้เบื้องต้นน่ะครับ ให้ดูหมายเลขที่บนกล่องที่ส่วนมากจะเขียนเลขเครื่องไ ว้บนกล่อง ว่าเป็นเลขของเราหรือเปล่าน่ะครับ ถ้าเป็นแล้วไม่มั่นใจว่า บอร์ดมันใช่หรือเปล่า ก็ให้เปิดฝาฝั่งที่มีสติ๊กเกอร์ออกมาน่ะครับ และให้มองที่ขั้วพลาสติกมันจะมี ตัวเลขกำหนดไว้อ่ะครับ ซึ่งมันจะตรงกันน่ะครับ เช่นบนฝากล่องที่สติ๊กเกอร์มันอยู่ตำแหน่งใต้แถบบาโค ๊ตอ่ะครับ จะพิมพ์ไว้ว่า *89601220400* ซึ่งตัวนี้จะต้องตรงกันกับในบอร์ดอ่ะครับที่ขั้วพลาส ติก มันจะเขียนไว้ว่า 8960122040 แต่ถ้าโดยสับกล่องเป็นกล่องเบอร์อื่น มันจะต่างกันตรง 40 มันจะเป็นเลข 70 หรือ 60 แล้วแต่ว่าจะโดนสับเป็นกล่องเบอร์อะไรอ่ะครับ อันนี้แบบเบื้องต้น สำหรับอู่หรือร้านบางร้านที่คิดจะเปลี่ยนแต่ไม่รู้น่ ะครับ ข้อมูลเป็นกล่องหนึ่งเจวีวีทีน่ะครับ
อันนี้เป็นกล่องที่เกิดเหตุกรณีที่มีคนเอารถไปให้คุณ เคซ่อม แต่รถเค้ามีปัญหาเนื่องจากภายในกล่อง ECU ของเค้ามันมีรอยไหม้จน OVER DRIVE ไม่ทำงานคุณเคก็ช่วยจัดการให้โดยส่งกล่องที่ไหม้นี้ม าให้ผมซ่อม โดยคุณเคได้เปลี่ยนกล่องที่ดีใหม่ๆเลยของคุณเคให้เค้ าใช้ก่อน แต่เค้าหาว่าคุณเคซิ๊กแซ๊กเปลี่ยนกล่องเค้าเพื่อจะเอ าตังค์ง่ะ และเค้าก็ไม่ยอมรับกล่องใบเก่าของเค้าที่มันมีรอยไหม ้คืนทั้งที่ผมได้ซ่อมให้เสร็จแล้ว แค่ผมบอกว่าให้ลองใส่วิ่งดูก่อนมั๊ยว่าหลังซ่อมเสร็จ แล้วมันเป็นอย่างไร เค้ายังไม่ยอมลองเลย พูดแต่เพียงว่าเค้าต้องการกล่องใบใหม่ที่ไม่มีรอยไหม ้ที่คุณเคใส่ไปให้ใช้ก่อน โดยเค้ายืนยันว่ากล่องใบใหม่นี้เป็นของเค้าแต่คุณเคซ ิ๊กแซ๊กเปลี่ยนเอากล่องตัวที่มีรอยไหม้มาใส่ให้เค้าแ ล้วบอกกะเค้าว่ากล่องของเค้าไหม้ต้องซ่อมหรือซื้อใหม ่แล้วก็เอากล่องของเค้า(กล่องใบใหม่ของคุณเคที่เค้าค ิดและทึกทักเอาว่าเป็นของเค้า)มาใส่ให้ใช้ก่อนเพื่อร อซ่อมหรือซื้อใหม่โดยหมายจะเอาเงินจากเค้า (โอ๊ย! แค่พิมพ์นี่ยังเหนื่อยใจเลย)

สงสารคุณเคจริงๆเลยครับที่ต้องมาพบและเจอะเจอคนแบบนี ้ ถือเป็นความจัญไรในชีวิตจริงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.Bjz : 30-09-2008 เมื่อ 09:32.
Mr.Bjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 12:24   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whega อ่านกระทู้
ขอบคุณคุณเคครับ สำหรับความรู้ดีๆที่เผื่อแผ่กัน
ทำดีต้องได้ดีครับ ขอเพียงอย่าท้อ....
ก็แค่เผื่อเจ้าของรถเข้ามาอ่านจะได้รู้ว่า ทางผมไม่ได้มีพฤติกรรมแบบนั้นอ่ะครับ ผมไม่ยากให้ติดใจผิด ๆ กับความคิดว่าเราซิกแซ๊กอ่ะครับ และก็เพื่อเป็นแนวทางให้สมาชิกท่านอื่น ๆ อ่ะครับ เพื่อเจอร้านไม่ดีก็มีอ่ะครับ
ขอบคุณครับ สำหรับข้อความต่าง ๆ อ่ะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับคุณเค และ อ.บี สำหรับข้อมูล
แล้วท่านผู้นั้น(ที่มีปัญหาอ่ะ) เค้าวางเครื่องที่เรามั้ยอ่ะ? หรือวางจากที่อื่นมาให้แก้ เค้าอาจอารมณ์ค้างมามั้ง จริงๆแล้ว ใครๆที่เข้ามาคุยกันในนี้ น่าจะมองต่างมุมจากที่ท่านเจอเรื่องจากที่อื่นๆมาบ้า งนะครับ เพราะเพื่อนๆในนี้ ไม่หาเงินแบบนั้นแน่ครับ มันง่ายไป

เอ้ยยยย เจ้ามิก ยอมรับมาซะโดยดี......โทษหนักจะได้เป็นเบา งั้นเด๋วไม่แบ่งลิ้งให้อีกน่ะ เอาดิๆ
ไม่ได้ว่าจากผมอ่ะครับ ยิ่งกว่านั้น ตอนแรกคุยกันรู้เรื่องแล้วว่า ถ้ามันซ่อมไม่ได้ ก็คงต้องซื้อใหม่ใส่เข้าไป แล้วผมจะช่วยครึ่งหนึ่ง ผมก็ใส่ของผมเข้าไป แล้วก็เอาเงินประกันค่ากล่องที่ใส่ใหม่เข้าไป เพราะมันเป็นรถที่กำลังจะวางเครื่องในร้าน เขาก็ตามไปหาอาจารย์ หมายจะไปให้อาจารย์ดูหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรืออย่างไรก็ไม่รู้ แต่เข้าไม่ลองกล่องที่ซ่อม แล้วก็เอาเงินประกันคืน ผมก็เลยให้อาจารย์จ่ายไปก่อน เดี๋ยวค่อยมาเอาที่ผมแทน เพื่อตัดปัญหาอ่ะครับ ถามว่าถ้าผมจะเปลี่ยนกล่อง แล้วผมจะต้องมาเสียเงินให้ถ้ากล่องมันซ่อมไม่ได้ คนละครึ่งทำไมล่ะครับ เพราะไอกล่องที่ผมซื้อเครื่องมา ถ้ามันมีปัญหาผมก็สามารถเครมได้ ไม่เห็นจะต้องมาซิกแซ็กอะไรเลยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teeded อ่านกระทู้
แบบนี้พี่ไม่ลองเหนี่ยวขึ้นฟ้าไปซัก3นัดล่ะ

รับรองเค้าต้องตอบว่า โอเค!!!น้องใบไหนพี่ก็เอา
ถ้าจะเล่ามันละเอียดอ่ะครับ ทั้ง ๆ ที่ลูกน้องในร้านก็ได้คุยและได้เอาของใหม่มาเปรียบแล ้วก็บอกว่าเปลี่ยนฝาน่ะ เพราะมันจะได้ตรงกันทั้งคู่ ทางเขาก็ตรงกับเลขเครื่องของผมก็ตรงกับเครื่องที่ผมซ ื้อมา จะได้ไม่สับสนกัน แล้วลูกน้องก็บอกว่าถ้าซ่อมกล่องไม่ได้ ก็คงต้องซื้อใหม่ โดยทางผมน่ะออกให้ครึ่ง
หนึ่ง ก่อนที่จะตกลงกันผมเองก็เอากล่องที่มีปัญหามาชี้แนะว ่า ถ้ามันไหม้จากผมมันจะต้องมีกลิ่นไหม้ และมีเขม่าติด เจ้าตัวก็ดมครับ เขาก็บอกว่าไม่เหม็น ผมก็เอาไปให้น้องขาวมุก ซึ่งอยู่ในเหตุการณ์พอดี น้องก็บอกว่าไม่ได้เกิดวันนี้ เพราะมันไหม้ดำเหมือนไหม้มานานแล้ว ผมก็บอกเจ้าของกล่องว่าเดี๋ยวผมทำให้เห็นว่าการที่มั นไหม้ มันจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง เช่นกลิ่น เขม่า เขาก็ไม่เชื่อ ก็เลยเอากล่องมาใส่เพื่อทดลอง แล้วเขาก็เห็นว่าเราหยิบกล่องใหม่จากรถที่กำลังวางมา ทดลองให้เห็นกันจะ ๆ ยังคิดว่าเราเปลี่ยนกล่องอีก

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teeded อ่านกระทู้
แบบนี้พี่ไม่ลองเหนี่ยวขึ้นฟ้าไปซัก3นัดล่ะ

รับรองเค้าต้องตอบว่า โอเค!!!น้องใบไหนพี่ก็เอา
ตอนนี้พอซ่อมรถลูกค้าแต่ละคัน ต้องดูแล้วบอกเจ้าของรถก่อนว่ามีปัญหาอะไรบ้าง เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนั้นอีก อย่างวันนี้ลูกค้ามาติดแก๊สจากชลบุรี ให้เปลี่ยนลอกดันสายพานหน้าเครื่องที่มันดัง พอถอดออกมาคราบน้ำมันเครื่องบานเลย ต้องโทรแจ้ง แล้วถ่ายรูปไว้ ลูกค้าให้เปลี่ยน ก็ต้องเก็บของเก่าและถ่ายรูปของใหม่ที่ใส่เข้าไปด้วย เดี๋ยวเกิดปัญหาว่าไม่ได้เปลี่ยน เอาของเก่าในร้านมาเก็บเงินหรือเปล่าอ่ะครับ ตอนนี้กลัวไปหมดแล้วครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-11-2009 เมื่อ 13:40.
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-09-2008, 21:27   #5
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
ผมเคยเจอ อีกแบบหนึ่ง ครับ ขอเล่านิดหน่อยน่ะ
เหตุการณ์นี้เจอกับคนเคย กินเที่ยวด้วยกันซ่ะด้วย เอารถไปให้ผมติดแก๊สให้(แบบว่าช่วงนั้นว่างจากงานประ จำไม่ได้ติดอย่างจริงจังเป็นอาชีพหรอก สมัครเล่น) ตอนเอารถไปให้ผมเขาก็เปิดฝากระโปรงดูห้องเครื่องรถเข า ตอนนั้นยังติดเครื่องอยู่ปรากฎว่าเขาไปเห็นเหล็กงัดย าง ไปขัดกับพัดลมหม้อน้ำอยู่
เหล็กงัดยางนั้นเป็นของเขาเอง ไปลืมไว้ตอนไหนไม่รู้ (อันนี้เจ้าตัวบอกเอง) เขาก็รีบดับเครื่องแล้วดึงเหล็กนั้นออกมา ผมสงสัยว่าพัดลมมันไม่พังหรือ(พัดลมไฟฟ้า) ผมก็เลยให้สตาร์ทเครื่องดู แต่ก็เห็นว่าพัดลมหมุนช้าๆอยู่
ผมก็นึกว่าพัดลม 2สเต็ป เข้าใจว่ามันยังทำงานปกติอยู่ ก็ไม่ได้ทักท้วงอะไร
จนกระทั่งผมติดตั้งแก๊สเสร็จ แล้วทำการจูนและ ลองรถนั้น ก็สังเกตุว่า ความร้อนทำไมสูงขึ้น พัดลมทำไมไม่ทำงานสักที จึงไปเช็คฟิวส์ก็พบว่ามันขาดนี่หว่า หาฟิวส์มาใส่ใหม่ก็ขาดอีก จึงลองไปหมุนพัดลมดูด มันหมุนติดๆขัดๆ จึงแจ้งว่าพัดลมเสียน่ะ ตอนนี้ไม่หมุนแล้ว เขาก็พูดขึ้นมาเลยว่า
อ้าว.พี่ทำของผมเสียนี่ เดินระบบแก๊สช๊อต ว่าไปนู่นเลยครับ อธิบายยังไงก็ไม่ฟัง ให้ผมรับผิดชอบท่าเดียวเลย ผมไม่รู้จะทำอย่างไร ชักเหม็นขี้หน้าแล้ว(อยากให้เอารถออกจากบ้านเร็วๆแล้ ว) ผมก็ถอดพัดลมออกมา แล้วก็ดูสายไฟจึงได้รู้ว่ามันไม่ใช่ 2 สเต็ปนี่หว่า และแกนมอเตอร์ มันเหมือนจะคตจึงได้หมุนติดๆขัด ถ้าเอะใจตั้งแต่แรก ก็คงไม่มีปัญหาแล้ว
ก็ถอดพัดลมไปเทียบรุ่น ได้ตรงรุ่นมา มาลองใส่ก็หมุนสเต็ปเดียวอย่างไม่ต้องสงสัย เสร็จแล้วก็รีบเชิญออกจากบ้านเลย (เพราะมันเริ่มบ่นว่า แอร์มันไม่ค่อยเย็น)
งานนี้เสียค่าพัดลมให้มัน 600 บาทซวยสุดๆ เลยครับ.คนกันเอง..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dittapong : 30-09-2008 เมื่อ 21:32.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Dittapong For This Useful Post:
4ja1turbo (02-11-2011), kkk (21-11-2009), เค_คลองสาม (10-06-2011)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว