ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-07-2008, 16:00   #1
power357
Member

คะแนน: 0 power357 is on a distinguished road
ไฟเบรคมือ....อยู่ดีๆติดขึ้นมาเวลาเร่ง....แบบนี้ใช้ ต่อโค้ดไม่คบใช้ไหมครับ

ถ้าเหยียบแบบออกตัวเร็วๆหน่อยไฟเตือนเบรคมือมันจะติด ขึ้นมา..........แบบนี้อาการใช้ต่อโค้ดไม่สมบูรณ์หรื อป่าวครับ.........
ปล. TFR 1jz-GE ฝาดำ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย power357 : 12-07-2008 เมื่อ 16:03.
power357 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2008, 21:15   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เรื่องไฟเบรคมือขึ้นเวลาออกตัวเร็วนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับการต่อไฟ เช็คโค๊ดอะไรหรอกครับ

ไฟเบรคมือที่หน้าปัดนั้น จะต่อสายดินมาจาก ที่เบรคมือ และรถส่วนใหญ่ (บางคันไม่มี) จะมีอีกที่คือลูกลอยน้ำมันเบรค ซึ่งถ้าผ้าเบรคของรถเราบางลง น้ำมันเบรคมันก็จะเข้าไปแทนที่เนื้อที่ความหนาของผ้า เบรคที่หายไป ทำให้ น้ำมันเบรคในกระป๋องสำรองน้ำมันเบรคที่มีลูกลอยต่อสา ยดินเอาไว้ พร่องลงไป เวลาเราออกตัวแรงๆ น้ำมันเบรคก็จะกระเพื่อมเอียงไปด้านหนึ่ง ลูกลอยก็จะลดตัวลง ทำให้ไฟเบรคที่หน้าปัดติดได้ครับ แต่จะติดแค่เดี๋ยวหนึ่งแล้วก็ดับ ถ้าเป็นแบบที่ผมบอก ก็เตรียมตัวเปลี่ยนผ้าเบรคได้เลยครับ
เก่า 13-07-2008, 04:26   #3
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
รถผมก็เป็นครับ

รถสปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 2jz Ge

เช็คระดับน้ำมันเเล้ว ลองเติมเต็มก็เเล้ว ไม่หาย เช็คที่สวิทย์เบรคมือก็ไม่เกี่ยวกัน
ลองถอดปลั๊กที่ต่อจากหม้อลมไฟไม่ติดหาย เเต่เสียบกลับที่เดิมก็เป็นอีก
เร่งเเบบหน้ารถเหินๆไฟโชว์ พอผ่อนเครื่องนิดนึงให้ไฟดับเเล้วกดต่อเเบบเนียนๆก็ห าย

ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมเข้ามาถามเเละเป็นเเบบ ผมเหมือนกัน

ตอนนี้ไม่ได้เเก้ยังโชว์เหมือนเดิมเพราะไม่รู้จะเเก้ ตรงไหนเบรคใช้ได้ปกติ Absทำงานปกติครับ

พี่ๆพอจะเเนะนำร้านเเก้ไขให้ไหมครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 07:20   #4
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อย่างที่ลุงมูนบอกแหละครับ เป็นที่น้ำมันเบรค ลูกลอยมันค้างนะครับ ลองหาอะไรเขี่ยดูครับ แล้วก้อเติมน้ำมันเบรคให้ได้ระดับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 10:13   #5
o_ta_aou_da
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว o_ta_aou_da

คะแนน: 18 o_ta_aou_da is on a distinguished road
ดู one way วาวล์ ด้วยนะครับ ถ้า อากาศมันย้อน ไฟก็โชวครับ
o_ta_aou_da is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 10:42   #6
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
รถผมเป็นตั้งแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่อง ตอนนี้ก็ยังติดๆ ดับๆ เด๋วจะลองไปเช็คดูอีกที

ขอบคุณครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2008, 10:47   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
รถผมก็เป็นครับ

รถสปอร์ตไรเดอร์ เครื่อง 2jz Ge

เช็คระดับน้ำมันเเล้ว ลองเติมเต็มก็เเล้ว ไม่หาย เช็คที่สวิทย์เบรคมือก็ไม่เกี่ยวกัน
ลองถอดปลั๊กที่ต่อจากหม้อลมไฟไม่ติดหาย เเต่เสียบกลับที่เดิมก็เป็นอีก
เร่งเเบบหน้ารถเหินๆไฟโชว์ พอผ่อนเครื่องนิดนึงให้ไฟดับเเล้วกดต่อเเบบเนียนๆก็ห าย

ผมเคยเห็นเพื่อนรุ่นเดียวกับผมเข้ามาถามเเละเป็นเเบบ ผมเหมือนกัน

ตอนนี้ไม่ได้เเก้ยังโชว์เหมือนเดิมเพราะไม่รู้จะเเก้ ตรงไหนเบรคใช้ได้ปกติ Absทำงานปกติครับ

พี่ๆพอจะเเนะนำร้านเเก้ไขให้ไหมครับ
อ้างถึง:
ดู one way วาวล์ ด้วยนะครับ ถ้า อากาศมันย้อน ไฟก็โชวครับ
ตามคำตอบนี้เลยครับ
เก่า 13-07-2008, 11:36   #8
Air Force
Junior Member

รูปส่วนตัว Air Force

คะแนน: 0 Air Force is on a distinguished road
อ๋อ อาการนี้ผมเคยเป็นผู้ตั้งคำถามครับแต่ได้รับการแก้ไข แล้ว ต้องลองเช็คที่หม้อลมดูอีกทีนะครับอาจจะมีอาการรั่วต ามลูกยางที่หม้อลม เวลารถใช้รอบสูงๆ หรือเร่งเครื่องแรงๆขณะรถวิ่งไฟเบรคมือมันจะโชว์ พอยกคันเร่งนิดหน่อยมันก็ดับไปเอง เนื่องจากเวลารถใช้รอบสูงเครื่องยนต์จะใช้แรงดูดอากา ศเยอะเพราะเครื่องเจ มันตั้ง 6 สูบ ทำให้ลูกยางหรือซีนบริเวณหม้อลมที่มันเปื่อยๆอยู่เกิ ดเผยอและเกิดการรั่วของอากาศ ไฟเตือนมันก็ขึ้นครับ ถ้าขับปกติเบาๆมันก็ไม่ขึ้นครับ ถ้ามันรั่วจริงวิธีเช็คก็คือลองสตาร์ทเครื่องไว้ซักพ ักแล้วดับเครื่อง ลองเหยียบเบรคดูถ้าย้ำได้ 3 ครั้งขึ้นไปโดยที่เบรคยังไม่แข็งถือว่าปกติ แต่ถ้าย้ำได้ทีเดียวแล้วเบรคแข็งก็แสดงว่าหม้อลมมันร ั่วแน่นอน หรือไม่ก็หม้อลมมันเล็กไป แต่อันนี้เอาไว้สุดท้ายเพราะส่วนใหญ่มันไม่ได้แตกต่า งอะไรกันมากครับ ที่ผมรู้ก็ประมาณนี้ครับ แต่ถ้าเข้าร้านที่ไม่ใช่พวกกันก็คงหลายตังค์นะครับดู ดีๆนะครับเปลี่ยนลูกยางไม่กี่บาทถ้าหม้อลมยังดีๆไม่ผ ุนะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ attenza อ่านกระทู้
รถผมก็เป็นครับสาเหตุเกิดจากเครื่อง j ที่วางมาเวลาเร่งรอบมีการดูดอากาศในปริมาณที่มากทำให ้อากาศที่มาเลี้องหม้อต้มไม่เพียงพอทำให้เซ็นเซอร์ที ่ตัวหม้อต้มที่มีหน้าที่เช็คปริมาณอากาศแจ้งเตือนว่า อากาศไม่เพียงพอ วิธีแก้ไข
1. เปลี่ยนหม้อลมเบรคให้เป็นชั้นครึ่ง
2. ทำถังพักลมเพิ่มเหมือนรถไมตี้
เพิ่มเติมนะครับ ของผมใช้หม้อลมเดิมครับแต่ดูเรื่องลูกยางที่มันชำรุด ก่อน ตอนนี้ก็ใช้ได้ดีครับแต่ถ้าเปลี่ยนหม้อลมก็จะเบรคนิ่ มหยุดรถได้นุ่มนวลขึ้น แต่ก็ต้องลงทุนมากนะครับเสียดายของเก่า เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งเบ็จเสร็จก็ไม่ควรเกิน 2000 บาทนะครับ หรือถ้าเพิ่มถังลมหรือหม้อพักก็อยู่ราวๆ 5-600 บาทครับประหยัดได้อีกนิดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2009 เมื่อ 12:39.
Air Force is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ