ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-02-2008, 10:50   #1
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ที่เขาว่าแก็สแรงกว่าน้ำมันหรือแรงไม่ต่างน้ำมันจริง หรือ??

มีคำถามครับ ....

ที่เคยได้ยินกันที่หลายๆท่านบอกว่า วิ่งแก็สแรงกว่าน้ำมัน หรือวิ่งแก็สแรงไม่ต่างน้ำมัน นี่มันจริงหรือครับ ..

คือที่ถามนี่โดยวัดจากความรู้สึกที่ผมเจอมาคือ .....

เมื่อใช้น้ำมัน (ผมติดแก็สระบบวาริฯ ) กดคันเร่งเบาๆ รถจะพุ่งทันที มีแรงบิดดี เกียร์เปลี่ยนต่อเนื่องและแรงบิดต่อเกียร์มาต่อเนื่อ งดี .... คือตอบสนองได้ตามเท้าสั่ง ...

เมื่อใช้แก็ส ต้องกดคันเร่งมากกว่าปรกติ รถถึงจะพุ่งเท่าน้ำมัน แรงบิดช่วงเปลี่ยนเกียร์น้อยกว่าน้ำมัน คือจาก 1ไป 2 รถไม่ค่อยดึง ซึ่งถ้าน้ำมัน จะดึงดีมาก ...

ที่ผมสงใสคือ แรงบิดที่ได้ จากการใช้น้ำมัน กับแก็ส มันต่างกันมากไหม และที่ว่า แก็สวิ่งดีกว่าน้ำมัน หมายถึง อัตราเร่งดีกว่าน้ำมัน หรือเปล่า ... หรือวัดแค่ความเร็วปลาย ...

เพราะจากที่สัมผัสมา ผมรู้สึกว่าแรงบิดจากน้ำมันมีให้มากกว่า ... โดยเฉพาะถ้าลากรอบสูงๆ จะเห็นผลชัดมาก

ป.ล. ผมได้ลองรถ 2คันครับคือ .. 1.D-Max 2JZ GE VVTI ติดแก็สระบบ วาริฯ กับ 2.เลนเซอร์ E-CAR ติดแก็สแบบหัวฉีด เกียร์ธรรมดา โดยทั้ง 2คัน วัดแก็สด้วย AF แล้ว แก็สไม่บางครับ ...

ทั้ง 2คัน ใช้น้ำมันแล้ว แรงบิดต่างกันมากจริงๆครับ ... และเห็นว่า ค่าอ๊อคเทนแก็ส มากกว่าน้ำมัน แต่ทำไม แรงบิดถึงน้อยกว่าน้ำมันล่ะครับ .....

หรือมันมีอะไรผิดปรกติครับ ...ใครที่ใช้แก็สแล้วมีแรงบิดเท่าน้ำมัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2008, 12:02   #2
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
แรงบิดที่คุณว่าอ่ะ เอาอะไรมาวัดหรอครับ หรือว่าความรู้สึกครับ
ถ้าติดแก๊สแล้วระบบถูกต้อง ทุกอย่าง ok ผมว่า ใกล้เคียงน้ำมันครับ
แต่สำหรับบางคันที่วิ่งดีกว่าน้ำมันอาจเป็นเพราะระบบ น้ำมันยังำงานได้ไม่สมบูรณ์ครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2008, 12:44   #3
S-15
Junior Member

คะแนน: 0 S-15 is on a distinguished road
ไม่ออกความคิดเห็นนะครับ..
จากที่ประสบการณ์ตัวเองทุกๆวัน..ใช้มิซู-สเปซวากอน ติด Ngv ก็ขับได้ดีนะครับ..
ก่อนอื่นผมถามคุณก่อนว่า..รักจะแรง..ไปถึงที่หมายก่อ นใครๆ(แต่สุดท้ายก็ไปเจอกันที่จุดหมายอยู่ดี?)หรืออย ากจะขับแบบสบายๆไปได้ทุกๆทีเหมือนกันแต่จ่ายน้อยกว่า ?รถใช้ประจำวัน-รถขับระบายอารมณ์มันต่างกัน..ผมไม่เคยเอาตัวเองมาทำง านซักที -*- 1.เรื่องที่จอดรถไม่มีที่บังแดด 2.กลัวเหลือเกินพวกที่ขับโปรๆทั้งหลายจะมาเบียดรถ ผม
S-15 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2008, 15:58   #4
Original
Junior Member

รูปส่วนตัว Original

Car Brand: Mercedes
Engine Type: 2J-GTE
คะแนน: 0 Original is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Original
ใกล้เคียงตามที่พี่เค้าว่าครับ ถ้า Mix ตรงพอดีจูน Peak ได้ครับ

ใครๆก็อยากได้นี่ครับทั้งแรงและประหยัด...
Original is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2008, 19:31   #5
dog walker
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ฮ่า ไกล้เคียง แต่ ถ้าจะให้สมบูรณ์เท่านั้นมันคงยากอ่าผมคิดนะเพราะว่าเ ครื่องยนต์ที่วิศวะเค้าคิดกันแทบตาย ภายใต้การสันดาบ จุดระเบิดด้วยน้ำมัน จู่ๆจะมาเปลี่ยนเป็นแกสภายใต้เงื่อนไขเดิม แต่อนาคตก็ไม่แน่เนอะ
ผมเชื่อว่าถ้า ขึ้น dino เห็นผลแน่ครับ
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-02-2008, 08:01   #6
siwa

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
บางคันที่ติดแก็ซแล้วจูนดีๆ ถ้าเป็นแบบดูดก็ได้มิกซ์ดีๆ ที่วิ่งดีกว่าน้ำมันก็เพราะว่ากล่องไม่ตัดไงครั บ
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-02-2008, 09:41   #7
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ครับ ...

แรงบิดที่ว่า ผมวัดจากความรู้สึกครับ ....
คือ วัดง่ายๆคือ ออกตัวจากหยุดนิ่ง แล้วกดคันเร่ง เท่ากัน(มิดๆ) ผลที่ได้จากการใช้น้ำมัน เปรียบเทียบแก็ส คือ น้ำมัน รอบเครื่องยนต์มาเร็วกว่า มีแรงดึงที่ดีกว่า ถ้าในเกียร์ออโต้ เมื่อเกียร์เปลี่ยน 1ไป2 จะรู้สึกต่อเนื่องกว่า ถ้าในเกียร์ธรรมดา(ใน E-car) ยิ่งเห็นผลว่ามีกำลังออกตัวที่ดีกว่า .....

ทุกอย่างเปรียบเทียบด้วยการขับขี่ครับ ... ผมว่ามันรู้สึกได้ และความรู้สึกนี้ไม่ใช่ผมรู้สึกคนเดียว แต่มีสมาชิคจากเว็ป gasthai หลายคนมาลองด้วย ก็เห็นตรงกัน

ส่วนเรื่องที่ว่า ผมรักจะแรง นี่ไม่ได้เป็นประเด็นครับ ...นี่เป็นการทดลองเล่นๆ หลังจากการจูนแก็สของสมาชิคในเว็ปแก็ส หลายๆท่านเท่านั้นครับ ....

ซึ่งในใจก็อยากให้แรงเท่าน้ำมันหรือดีกว่าล่ะคร ับ ...แต่ทำยังไงมันก็ไม่เท่าน้ำมัน .... เลยสงใส อยากทราบน่ะครับว่า ทำให้แรงเท่าน้ำมันนั้น ต้องทำยังไง ..... ??
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-02-2008, 12:47   #8
popupup
Member

รูปส่วนตัว popupup

คะแนน: 0 popupup is on a distinguished road
ของผมก็เปลี่ยนมิกดีๆสักตัว แล้วจูนแก็สดี ช่วงแรกๆก็ยังไม่ถูกใจ เช็คจากอากาศเข้ามามาก แก๊สก็ต้องจากมาก และอากาศเข้าน้อยแก๊สจ่ายน้อย เช็คจากความรู้สึกผมนะ ถ้าแก๊สหนาไปหน่อยแกตัวก็ไม่ดี บางไปนิดออกตัวก็ไม่ทันใจ แต่ตอนนี้เข้าที่แล้วออกตัวดีเหมือนน้ำมันเลยตัวสับจ ากน้ำมันเป็นแก๊ส ต่อเนื่องดีครับ
popupup is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2008, 21:42   #9
purebbpp
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 purebbpp is on a distinguished road
ค่าอ๊อกเทนแก๊สมันสูงกว่าน้ำมันนี่ครับ มันวิ่งกว่าอยู่แล้ว
purebbpp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2008, 22:32   #10
โกยเถอะเจ

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 18 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
มาแอบดูครับ
ส่วนตัวแก๊สแรงกว่าครับ
เพราะวิ่งน้ำมันไม่ได้ ปั๊มติ๊กพัง
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-2008, 15:50   #11
ape

รูปส่วนตัว ape

คะแนน: 18 ape is on a distinguished road
ส่วนตัวว่าใช้งานตามปกติไม่รู้สึกแตกต่าง
แต่คิดว่ายังไงคงไม่ดีได้ทุกย่านรอบเครื่องถ้าเทียบก ับน้ำมันแน่ๆ

1 เจไม่โบ mix 32 + OMVL + แลมด้า auto gas
ape is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-2008, 23:41   #12
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
จะได้แค่ก็ใกล้เคียงกับน้ำมันครับ(แก๊สหัวฉีด) เพราะอย่างที่บางท่านกล่าวครับว่าวิศวะฯ เขาออกแบบมาเพื่อใช้กับน้ำมัน การจุดระเบิด การสันดาบ น้ำมันย่อมดีกว่าแก๊สครับ แต่ที่แก๊สบางท่านวิ่งดีกว่าน้ำมัน ผมว่ามันมีเหตุผลหลายเหตุผลครับ เช่น ประหยัดกล้าที่จะเหยียบ ออกเทนสูงกว่าเครื่องไม่เคก ไม่ตัดที่ 180 สำหรับบางเครื่อง ลากเกียร์รอบไม่ตัด

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-02-2008, 01:28   #13
KORN999
Member

คะแนน: 0 KORN999 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
มาแอบดูครับ
เพราะวิ่งน้ำมันไม่ได้ ปั๊มติ๊กพัง
ป่อยๆๆๆๆ เอาเหตุนี้เลยนะพี่
KORN999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-02-2008, 23:47   #14
ลุงเหน่ง

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ อ่านกระทู้
มาแอบดูครับ
รูปรถในโลโกของคุณมันเป็นรถอะไรครับ ท่าทางแรงน่าดู สนใจน่ะครับ
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2008, 09:12   #15
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้อกเทนสูงกว่าใช่ว่า จะวิ่งดีกว่านะครับ ตามที่เพื่อนๆข้างบนแนะนำเยย

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ