ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-09-2009, 21:17   #32
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA อ่านกระทู้
ต้องขอโทษที่ให้พี่ๆรอครับผมไปปฏิบัติงานที่ระยอง
เลยไม่ได้มีข้อมูลมา update ครับ
ช่วงที่ผมไม่อยู่ได้สอบถามทางบ้าน
แจ้งว่าสามารถใช้ได้อะครับคุณพ่อบอกว่าขณะ startควันตอนเช้าจะออกสีขาวบางๆๆและดำเหมือนทุกครั้ง
แต่ ต้องลาก start นานกว่าปกติประมาณ 5 วิถึงจะติดครับ
จึงทำให้ผมแปลกใจมาครับว่าไมถึงติดได้
เครียดกว่ารถไม่ติดอีกเฮอออ
จากที่คุณบอกมาครั้งนี้ ผมมั่นใจเลยครับว่า หัวฉีดรั่วครับผม

การที่ต้องลากสตาร์ท นานมากกว่า 3 วินาที จึงจะสตาร์ทติดนั้น เป็นเพราะว่า ต้องใช้ความร้อน จาก หัวเทียน ซึ่งจุดประกายไฟไม่ค่อยจะติดนั่นแหละครับ จนกระทั่ง ไอน้ำมันที่หัวเทียนแห้ง จึงสตาร์ทติด แต่พอติดแล้ว จะเกิดควันดำครับ

แล้วทำไมที่เวลากลางวัน จึงสตาร์ทติดง่าย เป็นเพราะว่า กลางวัน คุณจอดรถตากแดดครับ ความร้อนที่แผดเผาที่ฝากระโปรงแผ่รังสีความร้อนลงไป ทำให้หัวเทียนแห้งง่ายขึ้น จึงสตาร์ทติดครับ

แล้วทำไม ช่วงตี 1 ถึง ตี 5 จึงสตาร์ทไม่ติด มีอยู่ 2 สาเหตุครับ
  1. จอดทิ้งไว้นาน แรงดันน้ำมันดันน้ำมันออกมาทางหัวฉีดที่รั่วเรื่อยๆถ ึงแม้ว่า จะออกมาแต่น้อยก็ตาม แต่ก็ทำให้หัวเทียนเปียกฉ่ำตลอดครับ
  2. ช่วงตี 1 ถึง ตี 5 เป็นช่วงที่อากาศเย็น จึงมีผลทำให้ หัวเทียนไม่แห้ง จึงสตาร์ทติดยากครับ
อาการหัวฉีดรั่วแบบนี้ ไม่ใช่อาการสาหัสนะครับ มีอยู่ 2 วิธีที่สามารถแก้ไขได้อย่างใดอย่างหนึ่งคือ
  • ใช้น้ำยาชะล้างหัวฉีด ผสมลงไปในถังน้ำมัน เวลาใช้งานรถยนต์ มันจะล้างหัวฉีดไปด้วยตลอด ซึ่งอาจจะแก้ไขให้ หายรั่วได้ครับ (วิธีนี้ ผมฟังเขาเล่ามา แต่ผมเองไม่เคยทำนะครับ)
  • ถอดหัวฉีดออกมาทั้งราง แล้ว ใช้แปรงขัดล้างด้วยเบนซิน จากนั้น ทดสอบการฉีดน้ำมันโดยให้ฉีดใส่แก้ว ดูการพ่น ต้องพ่น เป็นฝอยเล็กๆ (ภาพที่พ่นออกมาสวยงามมากครับ) การทดสอบนั้น ต้องใช้ไฟจากแบตเตอร์รี่ครับ และเวลาอัดน้ำมันเข้าไป โดยผ่านปั๊มติ๊ก เวลายกสวิทช์ตัดไฟปั๊ม และ หัวฉีด โดยยังมีแรงดันอยู่ในท่อ จะต้องทดสอบดูการหยดของน้ำมัน จะต้องไม่หยดเลย หรือว่าถ้ามีน้ำมันหยด จะต้องหยดไม่เกิน 1 หยดต่อนาที ครับ เมื่อทดสอบครบ 6 หัวแล้ว ค่อยประกอบใส่กลับเข้าไปครับ
คงจะหายปวดหัวได้แล้วนะครับ และอีกอย่างก็คือ เรื่องนี้ไม่ใช่สิ่งที่แปลกขนาดให้ใครล้อว่า ผีหลอก นะครับ เพราะว่า ถ้าคุณยังไม่ได้แก้ไข แล้วคุณจอดรถไว้ในร่ม ตอนกลางวันนานๆ อาการสตาร์ทไม่ติด ก็จะเกิดขึ้นได้เช่นกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 23-09-2009 เมื่อ 12:47.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
aom8817 (22-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), OHA (22-09-2009), wee18 (22-09-2009)