ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-02-2009, 11:54   #9
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipekub อ่านกระทู้
แล้วถ้าพัดลมไฮดรอลิค หมุนคามรอบเครื่อง จอดอยู่เฉยๆเดินเบาแต่ถ้ากดคันเร่ง

แล้วมันหมุนเร็วตามรอบเครื่อง คือครบใช่ไหมครับ
ไม่ใช่ครับ ขนาดพัดลมฟรีปั๊มที่ติดกับเครื่องยนต์ ยังไม่หมุนตามร้อบเครื่องเลยครับ
พัดลมไฮดรอลิค จะหมุนความเร็วตามอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นของหม้อน้ ำ และหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ครับ ลักษณะการทำงานคล้ายๆกันทั้ง ฟรีปั๊ม ไฟฟ้า และไฮดรอลิค ครับ แตกต่างกันเพียงแค่ ตัวสั่งงานครับ
  • พัดลมฟรีปั๊ม มีขดลวดและน้ำมันฟรีปั๊มเพิ่มลดความหนืดของการห มุน
  • ส่วนพัดลมไฟฟ้าใช้ไฟฟ้าที่ส่งมาจากรีเลย์เป็นตัวสั่ง งานการหมุนตามความเร็วช้าพัดลม
  • ส่วนพัดลมไฮดรอลิค มีกล่องควบคุมไฟฟ้า และน้ำมันไฮดรอลิคปรับลดแรงดันน้ำมันตามความเร็วที่ต ้องการครับ