ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-05-2009, 08:47   #15
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Iamzeed อ่านกระทู้
มุดใต้ท้องมาแล้วครับ

ปลั๊ก 8p 2p ต่อครบ ไล่สายเข้ากล่องตรงครับ

มีปลั๊ก 3p เหลือสองปลั๊ก สีเทากับสีดำ เดาว่าเป็นสัญญาณไปคันเกียร์ กับหน้าปัทม์

o/d กับ power ทำงานครบ

ส่วนที่กล่อง vvti เข้ากล่องครบสองเส้น sp2+ sp2- ตรงตาม wiring

sp1 สีม่วงตรงพิน ตรงสี / ยังไม่ได้เปิดหน้าปัทม์ดูว่า sp1 มาจากไมล์หรือเปล่า

ตอนนี้เลยเริ่มสงสัยเหมือนอาจารย์ หรือว่า วัดรอบผมเพี้ยน เพราะแปลงมาจาก 4 สูบ

สงสัยต้องติด obd ซะแล้ว

และอยากรู้ต่อว่า sp1 มัน 1 จริงๆ หรือ tab มาจาก sp2

...

จากกระทู้ก่อน เรื่องออกตัวกระตุก อาจมาจากเฟืองท้ายครับ เพราะเก่าแก่เหลือเกิน

แล้วก็ ช่างใช้กากบาทแทนยอยยางครับ

.
.

ถามต่อครับ เราจะทราบได้อย่างไรว่า vvti ทำงาน.... มีเสียง หรือ sign อื่นหรือไม่ครับ

และกล่อง 89661-3a130 เป็น obd1 หรือ obd2 ครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าคุณเดินสายไฟครบ คุณก็สบายใจได้ไปเปราะหนึ่งแล้วครับ

ส่วนเรื่อง การกระตุกตอนออกตัวนั้น ก็เป็นไปได้ว่า เป็นผลจากเฟืองท้ายก็ได้ ถ้ามันหลวมครับ(ตั้งได้นะครับ) ไหนๆก็ตรวจเช็คแล้ว ลองเช็คสายไฟจากสวิทช์ไฟเบรคด้วยนะครับ ว่า เดินเข้ากล่อง ECU หรือเปล่าครับ

เรื่อง VVT-i ทำงานหรือไม่นั้น ง่ายๆแค่ ขับแล้ว ทุกเกียร์เปลี่ยนได้ราบรื่น ไม่เกิน 2000 - 2500 รอบ และเวลาออกตัว จากเกียร์ 1 นั้น รถเราออกตัวได้แรง (ถ้าอยู่ที่คันแรกของสี่แยก พอไฟเขียว รถเราออกตัวไม่แพ้ใคร นั่นแหละครับ ผลของ VVT-i ครับ) และที่สำคัญ ถ้า เป็นเครื่องยนต์ชนิด VVT-i ถ้า VVT-i ไม่ทำงาน จะกินพลังงานเชื้อเพลิงมากผิดปกติครับ

ผมไม่รู้ผังวายริ่งของรุ่น 89661-3a130 นะครับ แต่ผมคิดว่า สายสีม่วงที่ออกจากกล่อง น่าจะสามารถเดินเข้าหลังเกจ์ไมล์ได้เลยครับ

ส่วนเรื่อง เป็น obd1 หรือ obd2 นั้น ให้ถามคุณโต้งโดยตรงครับ
tatizoodlor (11-06-2014)