ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-10-2009, 13:12   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son อ่านกระทู้
รถผมบิดกุญแจยังไม่สตาร์ท ปั้มติ๊กจะทำงานเลย ถ้าบิดกุญแจไว้นาน(เพื่อเช็คcode)
แต่ยังไม่สตาร์ทปั้มติ๊กทำงานเลยจะมีกลิ่นน้ำมันแล้ว ก็สตาร์ทไม่ติด ต้องรอพักใหญ่ๆ
แล้วค่อยสตาร์ทถึงจะติด อาการเหมือนน้ำมันท่วม
เพื่อนๆพอจะมีคำแนะนำบางไหมคับแก้ไขอย่างไรดี ที่งบประมาณไม่แพงมากนัก

VOLVO 2JZ GE
แยกประเด็นปัญหาออกมาได้ 2 ประเด็นครับ
  1. บิดกุญแจ on แล้ว ปั๊มติ๊กทำงาน ผิดปกติมั้น - ตอบว่า ผิดปกติแน่นอนครับ คนที่วายริ่งสายไฟ คงไม่ได้ใช้รีเลย์เปิดวงจร หรือรีเลย์ปั๊มครับ ซึ่งจริงๆแล้ว ต้องบิดกุญแจมาที่สตาร์ท ปั๊มติ๊กจึงจะทำงานครับ
  2. บิดกุญแจมาที่ on ยังไม่บิดสตาร์ท ก็มีกลิ่นน้ำมัน และสตาร์ทไม่ติด ต้องรอพักใหญ่จึงสตาร์ทติด แก้ไขอย่างไร - ตอบว่า ให้แก้ไขข้อ 1 ก่อนครับ จากนั้น ตรวจเช็คระบบทางเดินน้ำมันครับ สงสัยมีอาการรั่วเกิดขึ้นครับ ซึ่งไม่แน่เลยว่า อาจจะรั่วที่หัวฉีดด้วยครับ
commusio (14-09-2011), Lucky (03-06-2011), mr.tui (02-01-2011), VORAPHONG (25-08-2011)