ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-10-2010, 14:35   #10
ningdoad
Member

รูปส่วนตัว ningdoad

คะแนน: 0 ningdoad is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aood-vvti อ่านกระทู้
ระบบดูดครับ ถ้าหัวฉีดจะไม่ค่อยมีอาการ เพราะมันฉีดเข้าห้องเผาไหม้เลย ไฟรั่วข้างนอก มันมีแต่อากาศไม่มีเชื้อเพลิง มันเลยไม่แบ๊คไฟร์อ่ะครับ

ผมเข้าใจว่าที่มันแบ๊คไฟร์ เพราะไฟรั่วไปลงที่ตัวกราวน์เครื่องยนต์ แล้วกระโดดเข้าไปในท่อไอดีเป็นบางจังหวะ ซึ่งถ้าเราใช้แก๊สระบบดูด เชื้อเพลิง(แก๊ซ)กับอากาศมันผสมกันตั้งแต่่ที่มิกเซอ ร์ จนมาถึงก่อนเข้าท่อไอดีแล้ว ทำให้มันพร้อมระเบิด ถ้ามีไฟวิ่งมาจุดนอกห้องเผาไหม้ แค่เส้นสปาร์คเดียว(จื้ด.....) ตั้งแต่ช่วงหลังมิกเซอร์ จนถึงท่อร่วมไอดีก่อนเข้าห้องเผาไหม้นั่นแหล่ะครับได ้เป็นเรื่องเลย
เสริมนิดครับ หัวฉีดก็ฉีดจากด้านนอกเหมือนกัน เพียงแต่มันฉีดระยะใกล้กว่ามิกซ์เซอร์ ครับ นอกจากใกล้

กระบอกสูบแล้ว การจ่ายแก๊สมันไม่ได้จ่ายตลอด แต่จ่ายเป็นจังหวะ จึงไม่มีแก๊สออกมาเพ่นพ่านในท่อไอดีครับ
ningdoad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to ningdoad For This Useful Post:
Khun_Thian (20-06-2012), Nature (18-02-2011), rider boy (12-02-2011)