ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-10-2011, 00:22   #6
nagarindkx
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 nagarindkx is on a distinguished road
สงสัยอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมสังเกตุเห็นอย่างนี้ ไม่ทราบท่านอื่นๆเป็นหรือไม่ ...
1. ตอนจูนแก๊สใหม่ๆ OBD ผมวัดค่า A/F ได้ 14.6 ซึ่งน่าจะใกล้ค่าสมบูรณ์ 14.7 ครับ แต่ใช้ไปเรื่อยๆ ตอนนี้ มันกลับมาเป็น 13.6 ซะงั้น แสดงว่าเปลืองมากขึ้นใช่ไม๊ครับ ??? ทำไมมันเปลี่ยนไปเองได้ ขึ้นกับอะไรครับ ??
2. ตอนเช้าก่อนไปทำงาน หรือเมื่อเครื่องเย็น พอ Start เครื่อง รอบจะวิ่งไป 1700 rpm แล้วค่อยๆลดลงมา ใช้เวลาประมาณ 7-10 นาที กว่าสัญญาณ Warm-up จะเป็น Off หรือรอบตกมาถึง 800 rpm. ทำไมมันต้องรอบสูงขนาดนั้น เมื่อ start ครับ ??? แก้ยังไงดี ???

ขอบคุณครับ
nagarindkx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม