ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-08-2011, 22:08   #7
soravas
Member

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 soravas is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
อธิบายอย่างนี้นะครับ
แลมด้าคอลโทรล ถูกออกแบบมาเพื่อปรับส่วนผสมให้ได้ค่ากลาง ถ้าในโหมดขับเคลื่อนจะประยัดก็ต่อเมื่อ จูนถูกวิธี มิ๊กไม่ใหญ่จนเกินไป ดูจากอ๊อปติมั่ม ส่วนถ้ามาหวังในรอบเดินเบาแทบไม่เห็นผล ถ้าปรับให้แลมด้าให้ได้ค่ากลางโดยปรับไอเดิลช่วย ผลที่ออกมาแลมด้าจะพยายามปรับเชื้อเพลิง ทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่ง สวิงตามสเต็ปปิ๊งมอเตอร์ ยังไงก็ต้องปรับหนานิดๆ เพื่อเห็นผลในตอนหม้อเริ่มเข้าช่วงตอบสนองแรงดูด ถ้าเจ้าของกระทู้อยากตั้งเดินเบาให้ประหยัด ใช้โวลท์มิเตอร์ตั้งในรอบเดินเบาก็ได้ วัดจากอ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ หรือตังให้บางเลยตอนเดินเบา เปิดแอร์ดูรอบ แล้วมาดูส่วนผสมตอนหม้อตอบสนองแรงดูดอีกที
คือๆ ถ้าผมจูนตามที่คุณ ชายตัน บอกอะคับ แล้ว ช่วงที่กดคันเร่ง Kickdown อะคับ มันจะทำให้วิ่งไม่ออกป่าวคับ คือๆ Lamda นี้ช่วยเฉพาะ รอบสูงๆ เท่านั้นเลยหรอคับ แล้ว ไม่ทราบว่า Mixer ของผมใหญ่ไปไหม และผมสนใจ Auto Switch อะคับ ใส่กะระบบ Mix ได้หรือป่าว ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ ปล. อยากจะให้แรงทุกรอบ ไม่เกิดอาการอืด และ ประหยัดในรอบเดินเบาด้วยคับผม
soravas is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม