ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-06-2011, 22:03   #625
Aot740JZ
Senior Member

รูปส่วนตัว Aot740JZ

คะแนน: 16 Aot740JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw อ่านกระทู้

เรื่องเข็มไมล์หรือวัดระยะทางนี้ เป็นเรื่องปกติของ
วอลโว 7 และ 9 และ 2 ครับ เพราะรถอายุอานาม เยอะแล้ว

แต่เดิม ผมก็แปลงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ทำไปสารพัด
ยุ่งไปหมด แล้วเข็มไมล์ทำงานบ้าง แต่ไม่ตรงบ้าง แล้วก็พังอีก

สุดท้ายแก้ปัญหาโดย ใช้ GPS หายี่ห้อไหนก็ได้ ที่มีวัดระยะทางครับ

ได้ทั้งความเร็วปัจจุบัน

ความเร็วสูงสุดที่ทำไว้

และระยะทางที่วิ่งไป เก็บระยะทางได้ยาว ไม่เหมือน RSM ที่ได้เต็มที่แค่ 3,000 กม แนะนำให้ปล่อยวางไมล์เดิม หาของGPS มาใช้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว รอบเครื่องที่ใช้นั้น

เท่าที่ฟังดู มันอืดๆตอนออกตัวครับ ไม่รู้เฟืองท้ายเท่าไหร่ วิ่งท็อปสปีดได้เท่าไหร่ครับ ข้อมูลนี้สำคัญครับ

จะบอกได้ว่า รถเป็นปกติหรือไม่ ควรแก้ที่ใด

เพราะเฟืองท้ายมีผลต่อความเร็ว การออกตัว นิสัยของรถ

เฟืองจัดต้นจัด ปลายเหี่ยว

เฟืองยาวต้นหาย ปลายไหล

เลือกให้เหมาะกับความต้องการครับ

ไม่ค่อยวิ่งทางไกลก็เลือกเฟืองจัดนิดนึง

ถ้าไปไกลๆบ่อยๆ ก็หาที่มันไหลปลายมาใช้

3.9-4.1 ประมาณนี้ ทั้งสองแบบนะครับ

ปกติ วอลโว่ของพวกเรา หนักเอาการครับ เครื่อง 2,500 แรงบิดใช้ได้แต่อาจมีอืดบ้าง ต้องอาศัยเฟืองท้ายช่วย

ไม่รู้ว่า ตอนนี้ เฟืองท้ายเท่าไหร่ครับ

ส่วนรอบนั้น ประมาณ 3,000 ครับ สำหรับผม ถ้าวิ่ง 120 km/Hr
ไม่ค่อยได้เจอน้าก๊อตในคลับเลยตรับช่วงนี้ น้องแดงสบายดีไหมครับติดตามมาตลอดเลยสำหรับทั้งน้องแ ดงและหนูเทาใช่เบอร์โทรเดิมอยู่ไหมครับเผื่อรถถังป่ว ยจะปรึกษาครับ
Aot740JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม