ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-04-2011, 20:05   #286
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุมนต์ อ่านกระทู้
การดูแลเครื่อง2j vvti ติดแก๊สLPG แล้ว
ที่สำคัญๆต้องดูอะไรบ้าง
1.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน้ำหม้อน้ำอย่าให้แห้ง(พอดีหม้อพ ักน้ำเล็กไปหน่อย ต้องหมั่นเปิดดูเติมน้ำถ้าพร่อง)
2.พัดลมหม้อน้ำผมมี2ตัว ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทำงานหรือไม่ เพราะเคยขับจากบางบัวทองมาตลิ่งชันเปิดฝากระโปรงดูคว ามร้อนอยู่ระดับกลาง พัดลมมันไม่หมุน เลยไม่แน่ใจว่าพัดลมเสียหรือสายหลุดหรือไม่
3.น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด
ส่วนน้ำมันเครื่องผมไม่แน่ใจว่าควรเลือกแบบไหน วันนี้ไปที่ร้านขายน้ำมันเครื่องเขาบอกถ้าจะถ่ายน้ำม ันเครื่องเอาแบบรถใช้แก๊สดีกว่า แต่ถ้าเติมเอาแบบธรรมดาไปเติม1ลิตรก็พอ วิ่งสัก1หมื่นโลแล้วค่อยเปลี่ยนถ่าย

ผมเพิ่งได้รถมาเมื่อเดือนกว่าๆนี้เองครับ
ตอบให้เลยนะคัฟ...อาจจะฟังบ้างไม่เชื่อบ้างก็ได้นะคั ฟ แต่ผมอาศัยหลักการณ์ทั่วๆไปและจากที่เคยเป็นช่างศูนย ์บริการมาก่อนน่ะ...

1.น้ำหม้อน้ำผมแนะนำเช็คทุก 1 อาทิตย์เลยนะคัฟเพื่อกันพลาดเวลามีรอยรั่วตรงไหนเราจ ะรู้ได้ทัน ถ้าพร่องก็เติมที่ถังพักน้ำนะคัฟ ถ้าพร่องมากหรือไม่เหลือเลยก้ต้องรีบนำรถเข้าเช็คแล้ วล่ะ

2.พัดลมไฟฟ้าสองตัว ถ้าวิ่งปกติแล้วความร้อนขึ้นไม่เกิน 100หรือตัว H ก็ถือว่าใช้ได้แล้วนะคัฟ ยกเว้นว่าต้องวิ่งกลางวันนานๆแบบนั้นต้องติดพัดลมเป่ าอีกสัก1-2ตัวเพิ่ม หรือต้องช็คการไหลเวียนของน้ำในหม้อน้ำ..เพราะถ้าหม้ อน้ำอุดตันแล้วจะทำให้การระบายความร้อนได้ไม่ดี ก็ทำให้ฮีทได้ง่ายๆเช่นกัน

3.น้ำมันเบรกควรใช้ DOT3นะคัฟเพราะรถเมืองไทยตอนนี้ไม่มีแล้ว DOT2 ยกเว้นรถรุ่นเก่าๆ...ส่วนDOT4-5ก็ไม่แนะนำเช่นกัน เพราะDOTสูงใช่ว่าจะใช้ได้กับรถทุกรุ่น ที่ผมเห็นก็จะมีรถรถ่นใหม่ๆนะคัฟที่ใช้DOTสูงๆแบบนั้ น ไม่ก็รถยุโรปราคาแพงๆ...ผมเคยเป็นช่างศูนย์ AUDY,BMW,VW,SEAT มาก่อนจึงทราบข้อมูลตรงนี้ด้วยตัวเอง เพราะช่วงนั้นผมดันทะลึ่งเอาDOT4 ที่เหลือจากรถลูกค้ามาใส่แทนDOT3ปรากฎว่าแม่ปั๊มเบรก พัง เพราะลูกยางปั๊มเบรกมันบวม เสียเงินซื้อใหม่ฟรีๆ...น้ำมันพาวเว่อร์ก็ดูจากสีก็ไ ด้นะคัฟถ้ามันคล้ำก็เปลี่ยนได้เลย หรือ 40,000 กม.ก็เปลี่ยนได้เลย รวมถึงน้ำมันเบรก น้ำมันเกียร์ และน้ำยาหม้อน้ำด้วย...ทุกอย่างที่เป็นน้ำหรือน้ำมัน ให้ใช้ระยะ 40,000 กม.ได้เลย...ยกเว้นน้ำมันเครื่อง...ปัจจุบันกึ่งสังเ คราะห์มีขายกันมากก็สามารถใช้ในระยะ 7000-10000กม.สบายๆแต่เราไม่กล้าใช้ เลยเอาที่ระยะ 5000กม.ดีกว่า ...ส่วนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้นทแทบทุกยี่ห้อการ ันตีไว้ว่าสามารถใช้ได้เกิน 10000 กม.กันทั้งนั้น แม้แต่ผมเองถ้าเป็นสังเคราะห์100%ผมจะใช้ไปอีก 1-2พันกิโล...เพราะจริงๆแล้วน้ำมันเครื่องสมัยนี้เกรดม ันไปถึง SM,SN กันแล้ว...หรือจะใช้แบบน้ำมันเครื่องแก็สก็ไม่น่ามีป ัญหาอะไรเพราะเพื่อนๆผมส่วนมากก็ใช้กันออกเยอะ แถมรถแต่ละคันยังเป็นรถตู้วิ่งทางไกลเสียส่วนใหญ่อีก ด้วย...ส่วนน้ำมันเครื่องที่เหลือ 1 ลิตร ก็ใช้เติมเวลามันพร่องก็ไม่มีปัญหานะคัฟ ดีเสียอีกเวลาเปลี่ยนถ่ายระดับน้ำมันเครื่องเราจะได้ ไม่พร่องเยอะ...ร่วมแชร์ประสบการณ์กันนะคัฟ
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to somtao For This Useful Post:
sompol (16-05-2011), tatizoodlor (20-01-2012), ขุนกระบี่ (18-01-2013)