ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-06-2010, 22:30   #61
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก อ่านกระทู้
ขอเสริมของลุงมูนนิดนึงครับ

ขอตอบตาม รถผมที่เจอมานะครับ รถผม ไทรทัน พลัสนะครับ วางเครื่องเจตอนใช้ไป 1หมื่นกม. ตอนนี้ 5หมื่นกม.ใช้ท่อยางเดิมของดีเซล เติมโซฮอลล์ไปประมาณ 2-3 ครั้งครับ เพราะเลือกไม่ได้ แล้วท่อก็แตกครับ จอดรถหน้าบ้านได้กลิ่นน้ำมัน ก้มไปดูไหลซะนองพื้นเลยครับ ผมตัดต่อตรงที่ขาดก็คิดว่าน่าจะไม่เป็นไรแล้ว แต่วันนี้ ก็เกิดอีกครั้ง บนมอเตอร์เวย์ตรงด่านจ่ายตังค์กลิ่นมันมาอีกแล้ว ต้องตัดต่อแล้ววิ่งกลับมาบ้านครับ ที่สระบุรี พรุ่งนี้ว่าจะเปลี่ยนสายใหม่ครับ ผมเอาที่ตัดออกมาดู ด้านใน มันเป็นขุยๆและแตกลายงาหมดเลยครับ

ผมว่ามันทนได้ครับ แต่มีระยะไม่นานครับ
หลุดเป็นขุยๆนี่แหละครับ ที่จะทำให้กรองเบนซินตัน (ถ้ามีติดตั้งใช้ในรถ) แต่ถ้าไม่มีใช้กรองเบนซิน อันนี้จะหนักหน่อย คือทำให้ หัวฉีดตัน ครับ

เดิมท่อที่ผมใช้เป็นสายถักแสตนเลส จึงทำให้ไม่แตกไม่บวมครับ แต่เพียงแค่ตันก็ทำให้ผมวุ่นวายน่าดูแล้วครับ

คิดดูนะครับ ผมขับขึ้นเขาพะเนินทุ่ง ขับอยู่ดีๆ รอบเครื่องตก แล้วก็กลับขึ้นมาใหม่ สักพักเดียว รอบตกวูบ แล้วก็ดับ สตาร์ทใหม่ เคลื่อนตัวรถออกได้ไม่ถึง 5 เมตร เหยียบคันเร่งแล้วรอบไม่ขึ้นตามแรงเหยียบ ตัวรถอยู่ในจังหวะเอียงขึ้นทางชันประมาณ 30 องศา กลางป่าเขา ถ้าไม่ใช่ว่า ผมพอจะมีพื้นฐานความรู้เรื่องเครื่องยนต์ รับรองได้กินข้าวลิงแน่ครับ สัญญาณโทรศัพท์ก็ไม่มี ถึงสมมุติว่ามีสัญญาณโทรศัพ์ ณ เวลานั้น ก็คิดไม่ออกว่า จะโทรเรียกใครมาช่วยเหลือ ลูกๆผม ก็บอกว่า ไม่เป็นไร กางเต้นท์ตั้งแค้มป์ กลางป่า ข้างทางนี่แหละ สนุกดี 5555

พวกลูกๆผม เขารู้อยู่แล้วว่า ผมไม่อับจนถึงขั้น ขอข้าวลิงกินกลางป่าแน่ๆ แต่กว่าจะแก้ไขให้ผ่านพ้นวิกฤตนั้นไปได้ ก็ใช้เวลากว่า ครึ่ง ชั่วโมง สุดท้ายก็แก้ไขให้ขับใช้เที่ยวต่อได้อีก 3 วัน กลับถึงบ้าน ก็ลืมเรื่องนี้ไปเลย จนกระทั่ง เกิดปัญหาเดิม ท่ามกลางการจราจรติดขัดในเมือง นี่แหละครับ จึงรู้ว่า ไม่ได้การแล้ว ทั้งๆที่ ช่วงกลับถึงบ้าน ก็เปลี่ยนกรองเบนซินใหม่ ใส่แล้วนะ ขับใช้ไม่กี่วัน อาการเดิมมาอีกแล้ว ก็เจ้าแก๊สโซฮออลล์กินท่อยางของผมแน่เลย ไม่กินเปล่า ยังจะถ่ายออกมาให้เป็นปัญหากับรถผมอีก สุดท้าย จึงได้เกิดกระบวนการตามกระทู้นี้แหละครับ
HS9KRM (27-07-2010), JZ_P_MAYIM (16-06-2010), kao264 (19-03-2011), Odd999 (03-08-2010), pookza (27-07-2010), sompol (17-01-2011)