ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-03-2010, 00:05   #2
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
ผมไม่ทราบว่า Tosaki ใช้วาล์วกลางสายหรือเปล่านะครับ แต่ที่เคยจูนเองพบว่าถ้าเราเปิดวาล์วกลางสายมากๆ ปิดเซนซิทีฟ กับ ไอเดิ้ล ทั้งสองตัวแล้วเครื่องก็ไม่ดับเหมือนกัน

สำหรับไอเดิ้ลนั้นจะเป็นการเปิดให้แก๊สเข้ามาในมิกเซ อร์ได้โดยไม่ต้องอาศัยแรงดูด เป็นตัวน๊อตเบอร์สิบนั่นแหละครับ อาการที่ตอบสนองดีขึ้นแสดงให้้เห็นว่าปริมาณแก๊สก่อน ที่จะปรับไอเดิ้ล มันไม่เพียงพอ พอเพิ่มให้ การตอบสนองจึงดีขึ้น

ลองค้นวิธีการจูนแก๊สของคุณ "ชายต้น" ดูนะครับ เขียนได้ละเอียดดีเลย แต่ใ้ห้ลองปรับลดวาล์วกลางสายลงมาด้วย การเปิดวาล์วกลางสายมากไปจะมีผลต่ออัตราการกินในรอบส ูง ส่วนผสมหนามากไปกำลังเครื่องก็จะตกลงครับ

ที่ผมแนะนำเป็นวิธีที่ผมปฏิบัติอยู่นะครับ ผิดถูกอย่างไร ขอออกตัวว่าไม่ใช่ช่าง แค่ชอบเครื่องยนต์และชอบลอง ปัจจุบันใช้หม้อต้มโทมาเซทโต้ซุปเปอร์ กับววาริเอเบิ้ลมิกเซอร์ของฮานา ครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม