ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-01-2010, 15:36   #15
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BeST__Jz อ่านกระทู้
ขออณุญาตถามพี่ ๆ คับ ว่า กล่อง E-Manage ถ้าใช้ร่วมกับ

เเก็ซหัวฉีด ในเจโบ จะดีไหม คับ

1. กล่อง อีมาเนท ปลดล็อก ความเร็ว เเละ บูส ได้ไหมคับ

2. กล่อง อีมา เนท ถ้า จูน กับ น้ำมัน เเล้ว เรา ไปติดเเก็ซ หัวฉีด เเล้ววิ่งเเก็ซ จะทำให้เครื่อง มีกำลังดีขึ้น เหมือนตอนวิ่ง น้ำมัน หรือ ป่าว คับ
หรือ ว่า จะใช้ได้ดี เฉพาะ ใช้กับ น้ำมัน คับ

3.กล่อง อีมาเนท ค่าตัว + จูน + สายไฟ ค่าติดตั้ง ประมาน เท่าไหร่ คับ เเล้ว มีโอกาศที่ กล่อง จะคืนค่า เดิม ไหม คับ

4. ใส่ อีมาเนท จูน เนียนๆ จะได้ มา เพิ่ม ประมานเท่าไหร่ คับ

ขอบคุณ คับ

แวะเข้ามาช่วยแชร์ข้อมูลครับ

1. E-manage ปลดล๊อก ความเร็ว ไม่ได้ครับ ปลดได้
เฉพาะ บูส แต่ปลดแล้วต้องจูนจ่ายนำ้มันเพิ่มโดย
การจูน เพิ่มน้ำมัน ตาม Map sensor+ รอบ
เครื่อง โดย E-manage จะให้วิธีการ Ground หัวฉีด เพื่ิิอให้จ่ายน้ำมันต่อไปอีก โดยที่สัญญาณจริง ๆ ถูก ECU หลัก ปิดไปแล้ว ซึ้งก็จะได้ การฉีดน้ำมัน ที่นานขึ้นกว่าเดิม ซึ่งก็คือ จ่ายน้ำมันได้มากขึ้น (วิธีนี้เพิ่มน้ำมันได้อย่างเดียว ลดไม่ได้ จะลดต้องจูนโดยการลดค่า Map sensor ที่เข้ากล่อง ECU แทน)

2. จะ เอา E-manage ไปช่วยจูนแก๊สหัวฉีด ต้องพิจารณาหลักการ และการ Wiring เข้ากล่อง ECU หัวฉีดแก๊สดังนี้ครับ

2.1 ถ้าเป็นการจูน เพิ่ม-ลด แก๊ส โดยการจูนแบบปรับสัญญาณ Map ที่เข้ากล่องใหม่ อันนี้ทำได้เลย เห็นผลได้ แต่ก็ได้นิดหน่อย เพราะปรับมากไม่ได้ เดี๋ยวติด Close loop เดี๋ยวติด Limit บนของสัญญาณ Map

2.2 ถ้าจะเพิ่มแก๊สโดยการหวังผลว่า E-manage ได้ไปเพิ่มสัญญาณฉีดน้ำมันให้นานขึ้นแล้่ว ก็น่าจะฉีดแก๊สได้นานขึ้น ความเข้าใจตรงนี้ อาจจะมีปัญหา เพราะว่า E-manage ไม่ได้เพิ่มสัญญาณฉีดน้ำมัน ให้นานขึ้นเลย แต่เป็นการต่อลง Ground ให้นานขึ้นเพิ่มให้น้ำมันออก นานขึ้น

ตรงนี้จะมีปัญหา ว่า ช่วงวิ่งแก๊ส กล่อง แก๊สตัีดสัญญาณเข้าหัวฉีดไปแล้ว แต่ E-manage ไำป Ground ต่อจากหัวฉีดอีกที ทำให้ E-manage ไม่สามารถสร้างสัญญาณ เพื่อให้มีผลกับ ECU แก๊สได้
เพราะวงจรส่วน ขับหัวฉีดถูกตัดออกไปในช่วงวิ่งแก๊ส

จะแก้ไขปัญหาตรงนี้ก็ พอทำได้ แต่ต้องเข้สใจเรื่องวงจรการขับกระแส เข้าหัวฉีด อย่างดีก่อน แล้วแก้ไข Wiring ใหม่นิดหน่อย เพื่อให้ E-manage มีผลกับการฉีดแก๊สด้วย

3. กล่อง E-manage มือ 1 ผมเคยซื้อที่ญี่ปุ่นเมื่อ 2 ปีก่อน ของใหม่ ราคา 8500 บาทครับ ส่วนค่าติดตั้ง + จูน ก็มีตั้งแต่ 4 พันกว่า ๆ ไำปถึงหลักหมื่นครับ

4. จูนเนียน ๆ แล้วดีขึ้นแค่ไหน อันนี้ก็แล้วแต่อุปกรณ์ที่เราใส่เพิ่มด้วยครับ ผมก็ไม่มีความรู้อะไร มีลูกค้าเปลี่ยน โบเดี่ยวมา แล้วมีปรับบูสไฟฟ้านิดหน่อย พอจูนปรับตัด บูส เพิ่มน้ำมัน ปรับไฟ โดยที่ยังไม่เนียนมาก เจ้าของรถ ถึงกับตะลึงว่า ทำไมมันแรงขึ้นได้ขนาดนี้ แบบเห็นได้ชัดเจนมาก กับราคาทั้งหมด หมื่นต้น ๆ สำหรับผมว่าคุ้มค่ามากครับ
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 11 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
4d4wd (09-01-2010), A31@udon (06-12-2011), aom8817 (11-01-2010), HS9KRM (09-01-2010), i_herejoke (24-06-2013), IamArt (07-03-2010), oat (09-01-2010), pank42 (09-01-2010), Suttiphonphong (11-01-2010), wk7000 (09-01-2010), zap Cefiro* (09-01-2010)