ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-10-2009, 14:15   #13
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ถ้ามีพัดลมคอนเดนเซร์แอร์ ก็ตัดประเด็นทิ้งไปได้เลยครับ

ผมมัวแต่ตอบคำถาม จนลืมบอกเรื่องหนึ่งไปครับ

เรื่องการจอดรถติดเครื่องยนต์ เปิดแอร์นอนครับ เป็นเรื่องอันตรายมาก ถ้าไม่รู้พื้นฐานของระบบทิศทางลมดีพอครับ

ตามธรรมชาติแล้ว บริเวณที่มีอากาศเย็นกว่า ลอยลงต่ำ แล้วอากาศที่ร้อนกว่า จะเข้าไปแทนที่ด้านบน ซึ่งภายในห้องโดยสาร เมื่อเปิดแอร์ จะมีอากาศที่เย็นกว่า นอกห้องโดยสารเป็นธรรมดาครับ และในห้องโดยสารนี้เอง จะมีช่องระบายออกกาศออก เพื่อป้องกันกระจกแตกเมื่อเกิดความร้อนจากการตากแดด และ ป้องกันการเกิดแรงดันภายในเวลาปิดประตู ทำให้ปิดประตูต้องใช้แรงมากจึงจะปิดสนิทได้ ดังนั้น ต่อให้เราปิดประตูรถสนิทแค่ไหนก็ตาม ก็จะเกิดการหมุนเวียนของอากาศจากภายนอกเข้ามาได้เสมอ ครับ

ดังนั้น ถ้าสมมุตว่าเรามีความจำเป็นที่จะต้องนอนภายในรถและเป ิดแอร์ด้วย สิ่งแรกที่ต้องทำคือ ตรวจสอบทิศทางของลมครับ ให้หัวรถ หันหน้าไปทางต้นลม หรือขวางลมเสมอครับ ห้ามหันหน้ารถอยู่ใต้ลมครับ เพราะว่า มีคนไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น อยู่ในรถมาแล้วครับ
aom8817 (24-10-2009), kengz (24-10-2009), maxximum (24-10-2009)