ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-09-2009, 09:36   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e34Neba อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ เจ้าตัวชดเชยรอบสำหรับพวงมาลัยเพาเวอร์เนี่ยะ ปกติมันมีเสียหรือเสื่อมได้หรือเปล่าครับ

คือรถผมมันมีพวงมาลัยแข็งๆบ้าง จะเป็นบ่อยก็ตอนรถวิ่งช้ามากๆ ตอนวนหาที่จอดรถตามห้าง (ห้างรถเยอะๆ)

เจ้าตัวนี้หาซื้อได้ที่ไหนอะครับ
ตัวชดเชยรอบนี้ ก็คือวาล์วสุญญากาศนี่เองครับ โดยเมื่อเกิดการโหลดมากระทำที่พวงมาลัย - แกนพวงมาลัย - กระปุกพวงมาลัย (แร๊คพวงมาลัย) ขณะเดียวกัน เครื่องยนต์ก็ทำงานตามรอบเครื่องยนต์ - ตัวปั่นพวงมาลัยเพาเวอร์ หมุนตามรอบเครื่อง - สร้างแรงดันน้ำมัน เมื่อ 2 งานมาประกบกัน เกิดการไหลของแรงดันน้ำมันครบวงจร วาล์วตัวนี้ ก็จะเปิด พอวาล์วตัวนี้เปิด ก็จะเข้าไป สั่งงานมอเตอร์ปรับรอบเดินเบาให้ทำงานทันทีครับ

ถามว่า วาล์วตัวนี้มีดอกาศชำรุดเสียหายหรือไม่ ?
ขอตอบว่า มี แต่ยากครับ
สาเหตุเป็นเพราะระบบนี้เป็นระบบกลไก ไม่ใช่ไฟฟ้า โอกาสที่จะชำรุดง่าย มีสถานเดียวคือ ภายในสกปรกแล้วเกิดการตัน (ส่วนใหญ่ตันตรงแรงดันน้ำมันที่ไปกระทำลูกสูบของวาล์ว ครับ) จนกระทั่ง วาล์วไม่ค่อยอยากจะเปิดครับ ซึ่งกรณีเช่นนี้ สามารถถอดมาเช็คล้างทำความสะอาดได้ แต่ก็น่าสงสัยว่า ในเมื่อมันเป็นระบบปิด แล้วภายในจะสกปรกได้ไง ทางที่ดี เปลี่ยนถ่ายล้างระบบน้ำมันเพาเวอร์ ด้วยเลยก็ดีครับ

แต่การที่คุณมีปัญหา ของการหมุนพวงมาลัยหนัก เฉพาะช่วงรถวิ่งช้าๆ ตามห้างนั้น พาให้ผมสงสัยครับ

ว่าท่อแวคคั่มที่พวงมาลัยเพาเวอร์ ของรถคุณ อาจจะไม่ได้ต่อใช้ครับ หรือว่า ท่อแวคคั่มหลุด หรือว่า ท่อแวคคั่มฉีดขาดรั่วครับ เพราะว่า ชุดท่อนี้ เป็นตัวช่วยเพิ่มรอบเครื่อง สาเหตุที่ช่วยเพิ่มรอบเครื่อง ก็เพื่อจะทำให้ เกิดการสร้างแรงดันน้ำมันมากขึ้น ก็เพื่อช่วยทำให้เกิดกำลังที่กระปุกพวงมาลัย ตัวพวงมาลัยก็จะเบาลง ครับ

เชื่อผมหรือไม่ครับว่า 99% ของพวงมาลัยเพาเวอร์ มีประโยชน์สูงสุด (ทำงานหนักสุด) เมื่อรถยนต์ติดเครื่องอยู่กับที่ หรือ วิ่งรถช้าๆ

ดังนั้น ต้องขอบอกว่า ถ้ารถของคุณมีอาการดังที่คุณกล่าว ก็รีบๆตรวจสอบครับ ไม่เช่นนั้นแล้ว คุณจะมีพวงมาลัยเพาเวอร์เพื่ออะไรครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ตัวปั่นเพาเวอร์.jpg (88.1 KB, ดาวน์โหลด 46 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg วาล์วช่วยแรงเพาเวอร์.jpg (48.9 KB, ดาวน์โหลด 52 ครั้ง)
Hyz (18-04-2010), ka_kook (25-09-2009), Mightytode (25-09-2009)