ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-06-2007, 08:36   #7
sonicshort
Senior Member

รูปส่วนตัว sonicshort

Car Brand: TOYOTA SPORT RIDER
Engine Type: 2JZ GE AT STD.
คะแนน: 18 sonicshort is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sonicshort Send a message via Skype™ to sonicshort
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gaient
ถ้าผมใส่ มิกซ์ 26 จูนจนนิ่งแล้ว ประหยัดแก๊ส

ขับรถติด ออกตัวหนืดหน่อย

ขับต่างจังหวัด ได้ 120 หลังจากนั้นกดคันเร่งรถไม่พุ่ง

ถูกต้องมั๊ยครับ มีอาการข้างเคียงที่ต้องดูมั๊ยครับ

ถ้าปลี่ยนเป็น มิกซ์ 30 จูนใหม่ จะได้แอ็คชั่นอย่างไร กินแก็สเพิ่มกี่เปอร์เซ็นต์

( ไม่มีแลมด้า ไม่โบ )

ขอบคุณครับ
ผมว่าถ้าเป็นอาการที่ว่าจูนนิ่งแล้ว เวลากดคันเร่งแล้วไม่ค่อยพุ่งนี้ ผมว่าพี่คงเปิด Sensitive น้อยไป

หน่อย ลองจูนใหม่นะครับ พีคจูนนิ่งเลย คลาย sen ออกมาอีก ลองทีละรอบก็ได้ครับ แต่อย่าเปิดมาก

นะครับ จะทำให้มีผลต่อรอบเดินเบาของ Idle มันจะหนาครับ หาคนเร่งรอบสัก 3000-4000 rpm

แล้วแต่จะปราถนา ค้างไว้เลยนะ ได้แล้วไม่ต้องขยับเท้าอีก จากนั้นคลาย Power valve (วาล์วกลาง

สาย) จนรอบเครื่องเร่งขึ้น ค่อยๆคลายไปเรื่อยๆ ฟังเสียงเครื่องด้วย ถ้าเสียงสูงสุดแล้ว ถ้าเรา

คลายออกมาอีก แล้วรอบตก ก็แสดงว่า เราได้จูนเลยรอบ พีคจูนนิ่งมาแล้วให้หมุนกลับคืน จนรอบสูง

สุดอีกครั้งก็พอ หลังจากนั้นก็กลับมาจูนรอบเดินเบาที่ Idle ใหม่อีกครั้งให้นิ่งเลยนะครับ (ขณะที่จูน

อย่าพึ่งเปิดแอร์นะครับ) หลังจากที่จูนรอบเดินเบานิ่ง ก็เปิดแอร์ ถ้ารอบตก ก็เปิดแก๊สเพิ่มที่ Idle อีก

จนรอบเริ่มนิ่งอีกครั้ง จากนั้นก็เอาไปลองขับดูอัตราเร่งดูนะครับ จริงๆผมว่าน่าจะขยาย Mix อีก

นิดนึงก็ได้นะครับ แต่ถ้าพอใจแล้วก็ไม่ต้องครับ ลองดูนะครับ เดี๋ยวก็เนียนเอง ...555 ผมว่า

จูนพีคหน่ะได้กำลัง ประหยัดระดับนึง แต่ถ้าพี่จูนแบบ ประหยัดคือเปิด sen น้อยเนี่ย มันประหยัดจริง

เพราะแก๊สถูกจำกัดทางออก แต่ว่าจะไม่ได้กำลังเท่าที่ควร รถก็จะไม่พุ่ง ไปแบบเรื่อยๆครับ รอบปลาย

เสี่ยงแก๊สบางครับ แต่ถ้าไม่ได้ใช้รอบสูง ขับไม่ไว ผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ถ้าเป็นผม

ผมเลือกจูนแบบพีค ครับ ลองดูครับ ...555 /บีคุง ณ ระยอง 086-8293424
sonicshort is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to sonicshort For This Useful Post:
cpong67 (29-12-2010), Knot16 (28-11-2010), krupree (29-11-2010), Lucky (03-06-2011), natthaphong_m (13-12-2010)