ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-06-2009, 00:33   #10
สอง
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm อ่านกระทู้
กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ
ติดดูดครับ สำหรับเครื่อง J ไม่ว่า 1J หรือ 2J ยังไงๆ ก็ควรกินไม่เกิน 1 บาท ถ้าเกินนี้ถือว่ากิน เพราะรถเพื่อนผม 2J ก็กินเท่าๆ กับผม ส่วนใหญ่ผมขับต่างจังหวัดครับ แถวภาคตะวันออก สำหรับเครื่อง VV ติด Taย ได้ครับ เคยอ่านเจอ 2J vv ติด Tap แล้ววิ่งดีกว่าเดิมมาก เลยสนอยากลองบ้างครับ
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม