ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-06-2009, 07:56   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้ว
หมายความว่า ถ้าเกิน 180 เราเหยียบคันเร่ง ก็จะไม่มีเชื้อเพลิงฉีด มีแต่อากาศเข้าออก
ก็คือลูกสูบก็หมุนฟรีไป กลายเป็นหน่วงความเร็ว (ใช่ที่เค้าเรียกว่าหัวทิ่มป่าวไม่รู้)
แล้วพอปล่อยคันเร่งมันก็จะกลับมาฉีดเหมือนเดินเบาใช่ ไหมครับ
ตอบคล้ายๆจะถูก แต่ว่าน่าจะใช้คำผิดครับ

พอหัวฉีดตัดน้ำมัน ลูกสูบที่ทำงานจากข้อเหวี่ยงนั้น ไม่ได้รับแรงอัดจากการจุดระเบิด ได้แต่แรงเฉื่อยจากการจุดระเบิดครั้งก่อนๆ จึงทำให้กำลังเครื่องที่อัดมาตลอดนั้น หยุดหายไปเฉยๆเลย ถ้าจะเปรียบเทียบให้เห็นชัดเจน ต้องบอกว่า ตอนหัวฉีดทำงาน คล้ายกับว่าเราอยู่ที่เกียร์ 1 แต่เวลาหัวฉีดไม่ทำงาน คล้ายๆกับเกียร์ 1 หลุดกลับเข้าเกียร์ว่าง ทั้งๆที่เราไม่ได้อยากให้เป็นเช่นนั้น จึงเกิดอาการหัวทิ่ม (ศรีษะเรานะครับไม่ใช่หัวเก๋ง) รอบเครื่องตกลงทันที (กระทันหัน แบบคนขับไม่ได้ตั้งตัว) เหลือแต่แรงเฉื่อย ความเร็วตก (รถใช้แรงอัดไปจนหมดแล้ว) พอหัวฉีดเริ่มทำงานใหม่ จริงๆแล้ว กำลังมันควรกลับมาเหมือนเดิม แต่ว่า ไม่ใช่เช่นนั้นครับ มันยังต้องการกำลังอัดอีกระยะหนึ่งเพื่อให้แรงม้ากลั บมาเหมือนเดิมครับ (คล้ายๆกับว่า เราเข้าเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จึงจะได้ความเร็วที่เราต้องการครับ)

ผมรู้ว่าคุณเข้าใจอยู่แล้ว แต่เห็นว่าอธิบายสื่อออกมายังไม่ชัดเจน กลัวว่า สมาชิกท่านอื่นที่ไม่กระจ่าง เข้ามาอ่านแล้ว จะเข้าใจเพี้ยนไป จึงขออนุญาตแปรความหมายของคุณออกมาอีกที ครับ
A31@udon (06-12-2011), toetsak466 (11-11-2009)