ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-06-2009, 15:44   #17
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
ขอโทษครับผมไม่เข้าใจอีกอย่างก้อคือ ในเมื่อมีเซ็นเซอร์ตัวเดียวคือ sp1 และเครื่องปกติจะเลือกใช้สัญญาณตัวเดียวก้อคือ sp2 แต่ถ้าไม่มี sp2 กล่องจึงจะมาเลือกใช้สัญญาณ sp1 ( ตามที่ผมเข้าใจไม่รุ้ถูกรึป่าว )ในเมื่อเรามีเซ็นเซอร์ตัวเดียวถ้าสมมุติว่าตัวเซ็นเ ซอร์เสียก้อคือไม่มีสัญญาณ sp1 และเราจะเอาสัญญาณที่ไหนไปแปลงเป็น sp2 และเราทำไมต้องหากล่องมาแปลงสัญญาณให้เป็น sp2 ด้วย ขอโทษนะครับอาจเป็นคำถามที่อาจจะดูโง่ๆ แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ
คุณเข้าใจเกือบถูกแล้วครับ คือว่า กล่องนำเอาสัญญาณ SP1 มาใช้ครับ แต่ถ้า สัญญาณ SP1 เกิดเสีย ก็จะดึงเอาสัญญาณ SP2 มาใช้ครับ (2 สัญญาณนี้ ทำงานออกมาเป็นสัญญาณ พัลส์ครับ แต่ว่า ความถี่ไม่เท่ากัน)

คราวนี้มาถึงคำถามว่า เกียร์คุณ มีเซนเซอร์ความเร็วชุดเดียว แต่ทำไม กล่อง ECU ต้องการสัญญาณถึง 2 ชุด ขอตอบดังนี้ก่อนนะครับ

กรณีที่เกียร์ มีเซนเซอร์ SP1 มาชุดเดียว (บอกตรงๆว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆ อย่างเครื่อง JZ ผมไม่เคยเห็นจริงๆครับ เคยเห็นแต่ มีเซนเซอร์ SP2 อยู่ชุดเดียว และเซนเซอร์ SP1 ไปอยู่ที่ ABS ครับ หรือไม่ก็ มีอยู่ที่ท้ายเดียร์ทั้ง 2 ชุด) กล่อง ECU น่าจะ มีช่องรับสัญญาณ SP1 อย่างเดียวครับ จุดนี้เองที่ทำให้ผมคิดว่า ตัวเกียร์กับตัวกล่องของคุณ เป็นคนละรุ่นกันครับ

หลักการทำงานของกล่อง เกียร์ออโต้ ที่มีจุดรับสัญญาณเซนเซอร์ความเร็ว 2 ชุด (เหมือนกับมีมือสำรองคอยช่วย) นั้น กล่อง ECU จะรับสัญญาณ ทั้ง 2 สัญญาณ เข้ามาประมวลผล เปรียบเทียบกันครับ ถ้าเปรียบเทียบถูกต้อง จะใช้ สัญญาณ SP1 เป็นหลักครับ ถ้าเปรียบเทียบแล้วไม่ถูกต้อง ก็จะเช็คว่า เซนเซอร์ไหนผิดปกติ เช่น ถ้า SP1 ผิดปกติ ก็จะใช้สัญญาณ SP2 เข้ามาแทนทันที (นอกจากมีการแจ้ง Error ฉนกำ เกียร์แล้ว ระบบยังล๊อคการทำงานบางอย่างด้วยครับ) แต่ถ้าเปรียบเทียบแล้วว่า SP2 ทำงานผิดพลาด หรือไม่มี สัญญาณ กล่อง ECU ก็จะยังคงนำสัญญาณ SP1 มาใช้อยู่ดีครับ แต่ว่าจะแจ้งสัญญาณ Error Code ครับ ระบบการทำงานของเกียร์ ออโต้ ทุกอย่างก็ยังปกติ ครับ

กรณีของคุณเป็นอย่างที่ 2 ครับ
(ที่กล่าวทั้งหมดนี้ เป็นเกียร์ ออโต้ ของ 1JZ และ 2JZ ทั้งมีโบและไม่มีโบ ไม่เกี่ยวกับ เกียร์ออโต้ ของระบบเครื่องยนต์ VVT-i นะครับ เพราะว่า ECU จะใช้สัญญาณทั้ง SP1 และ SP2 มาใช้งานครับ)
maxx (15-12-2009)