ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-06-2009, 13:35   #1
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 nuhm is on a distinguished road
คือที่บอกว่าเหยียบเกิน 180 แล้วมันตัด นี่มันตัดยังไงครับ

คือผมก็ไม่เคยเหยียบถึงหรอกนะครับ แต่สงสัยว่าระบบมันจะตัดได้ยังไง
ในกรณีรถคันเร่งสายนะครับ ไม่ใช่คันเร่งไฟฟ้า
สายคันเร่งมันก็มีกลไก (แมคคานิค) ไปเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ
แล้วจากลิ้นปีกผีเสื้อ โอเค มันก็จะมีเซนเซอร์ ไปปรับการจ่ายน้ำมัน กับองศาจุดระเบิด
คือกล่องมันอาจตัดได้ โดยลดการจ่ายน้ำมัน หรือองศาได้
แต่ไอ้ปีกผีเสื้อที่เป็นกลไกเปิด/ปิดตามการเหยียบของ เรา
ซึ่งมีผลต่ออากาศเข้าเครื่อง กล่องมันจะควบคุมได้เหรอครับ
แล้วถ้าเราฝืนเหยียบไปอีก เครื่องจะเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nuhm For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011)