ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-05-2009, 23:09   #14
Iamzeed
Junior Member

Car Brand: Mercedes W124
Engine Type: 2JZ GE VVTI
คะแนน: 0 Iamzeed is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
คุณต้องเช็คเรื่อง สายสัญญาณความเร็ว (SP1 และ SP2) แล้วครับ น่าจะมีสัญญาณใดสัญญาณหนึ่งไม่ได้ต่อเข้าระบบ หรือไม่ก็กล่องชำรุด ไม่รับสัญญาณความเร็วครับ ถ้าไม่มีสัญญาณนี้ ระบบ VVT-i จะไม่ทำงานครับ จะไม่ส่งสัญญาณปรับองศาวาล์ว และไม่ปรับรอบเครื่องยนต์ครับ เท่ากับว่า เป็นเครื่องยนต์ที่ไม่มีระบบ VVT-i และตามหลักการแล้วจะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่าระบบธ รรมดาด้วยครับ

จากเรื่องนี้ทำให้นึกขึ้นได้เรื่องหนึ่งคือว่า ให้เช็คสายสัญญาณ VVT-i ด้วยว่า วายริ่งเข้ากล่องหรือเปล่านะครับ และอีกเรื่องหนึ่งก็คือ ตามหลักการแล้ว ถ้าระบบ VVT-i ไม่ทำงาน รอบเครื่องจะรวนมากกว่านี้ (รอบสูง) สงสัยว่า ช่างจะไปปรับรอบเครื่องด้วยมั้งครับ

มุดใต้ท้องมาแล้วครับ

ปลั๊ก 8p 2p ต่อครบ ไล่สายเข้ากล่องตรงครับ

มีปลั๊ก 3p เหลือสองปลั๊ก สีเทากับสีดำ เดาว่าเป็นสัญญาณไปคันเกียร์ กับหน้าปัทม์

o/d กับ power ทำงานครบ

ส่วนที่กล่อง vvti เข้ากล่องครบสองเส้น sp2+ sp2- ตรงตาม wiring

sp1 สีม่วงตรงพิน ตรงสี / ยังไม่ได้เปิดหน้าปัทม์ดูว่า sp1 มาจากไมล์หรือเปล่า

ตอนนี้เลยเริ่มสงสัยเหมือนอาจารย์ หรือว่า วัดรอบผมเพี้ยน เพราะแปลงมาจาก 4 สูบ

สงสัยต้องติด obd ซะแล้ว

และอยากรู้ต่อว่า sp1 มัน 1 จริงๆ หรือ tab มาจาก sp2

...

จากกระทู้ก่อน เรื่องออกตัวกระตุก อาจมาจากเฟืองท้ายครับ เพราะเก่าแก่เหลือเกิน

แล้วก็ ช่างใช้กากบาทแทนยอยยางครับ

.
.

ถามต่อครับ เราจะทราบได้อย่างไรว่า vvti ทำงาน.... มีเสียง หรือ sign อื่นหรือไม่ครับ

และกล่อง 89661-3a130 เป็น obd1 หรือ obd2 ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Iamzeed : 21-05-2009 เมื่อ 23:25.
Iamzeed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม