ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-05-2009, 08:31   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Iamzeed อ่านกระทู้
อาจารย์ครับ เครื่องผม vvti เหมือนกัน แต่ทำไม รอบเดินเบา no load อยู่ที่ 8-900 ตลอดครับ
คุณต้องเช็คเรื่อง สายสัญญาณความเร็ว (SP1 และ SP2) แล้วครับ น่าจะมีสัญญาณใดสัญญาณหนึ่งไม่ได้ต่อเข้าระบบ หรือไม่ก็กล่องชำรุด ไม่รับสัญญาณความเร็วครับ ถ้าไม่มีสัญญาณนี้ ระบบ VVT-i จะไม่ทำงานครับ จะไม่ส่งสัญญาณปรับองศาวาล์ว และไม่ปรับรอบเครื่องยนต์ครับ เท่ากับว่า เป็นเครื่องยนต์ที่ไม่มีระบบ VVT-i และตามหลักการแล้วจะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่าระบบธ รรมดาด้วยครับ

จากเรื่องนี้ทำให้นึกขึ้นได้เรื่องหนึ่งคือว่า ให้เช็คสายสัญญาณ VVT-i ด้วยว่า วายริ่งเข้ากล่องหรือเปล่านะครับ และอีกเรื่องหนึ่งก็คือ ตามหลักการแล้ว ถ้าระบบ VVT-i ไม่ทำงาน รอบเครื่องจะรวนมากกว่านี้ (รอบสูง) สงสัยว่า ช่างจะไปปรับรอบเครื่องด้วยมั้งครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight 21/5/2552 09.14 น.
ผมลืมไปอีกเรื่องครับ คือว่า ถ้าทุกอย่างปกติถูกต้องหมด จะเป็นไปได้มั้ยครับว่า เกจ์บอกรอบเครื่องของคุณเพี้ยน?

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 21-05-2009 เมื่อ 09:15.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
tatizoodlor (11-06-2014)