ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-04-2009, 08:08   #14
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin อ่านกระทู้
รบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ หน่อยนะขอรับ เครื่องยนต์ 2jz-ge มีอาการดังนี้ ขอรับ

1. เวลาบิดสวิทย์กุญแจสตาร์ทรถจอดมาหลาย ๆ วันก็ปกติ สตาร์ทกี่ครั้งก็ติดปกติ ขอรับ
2. แต่ถ้าเวลาวิ่งไปไกล ๆ เครื่องร้อน ๆ แล้วดับเครื่องยนต์ แล้วจะสตาร์ทใหม่จะไม่ติด ต้องบิดมากกว่า 10 ครั้ง หรือต้องปล่อยให้เย็นก่อน จึงจะสตาร์ทติด

จึงขอถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าอาการดังกล่าว มาจากสาเหตุใดบ้างขอรับ ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ นะขอรับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
จริงๆแล้ว มันเป็นอาการนิดเดียวครับ แต่ที่ผมตอบไม่ได้ เพราะว่า คุณให้ข้อมูลมาแค่ว่า สตาร์ทเย็นเครื่องติด สตาร์ทร้อนเครื่องไม่ติด

แล้วที่ว่า สตาร์ทไม่ติด มันไม่ติดอย่างไรครับ ถ้าผมนั่งเทียนได้ คงจะตอบได้มั้งครับ

ลองเล่าอาการของสตาร์ทไม่ติดให้ฟังหน่อยครับ เช่น มีเสียงตอนบิดกุญแจมั้ยครับ?
ถ้ามีเสียง เป็นเสียงอะไรครับ?
เสียงเหมือนเสียงสตาร์ท (ไดสตาร์ททำงาน)แต่ไม่ติด หรือเสียงแค่ติ๊ก แล้วก็เงียบ
อะไรแบบนี้เป็นต้นครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rin อ่านกระทู้
ขอบคุณขอรับคุณ Moonlight, คุณ Dittapong

ก็ตอนบิดสวิทย์กุญแจมีแต่เสียงการทำงานของปั๊มต ิ๊ก หึ่งขึ้นมา เสียงอื่น ๆ ไม่มี ขอรับ ก็เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง จนกว่าจะสตาร์ทติด ก็ 4-5 ครั้งในตอนแรก ๆ แต่ตอนนี้มากกว่า 10 ครั้งแล้ว จึงจะติด ขอรับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้ามีเสียงปั๊มติ๊กดัง แต่ไม่มีเสียงไดสตาร์ท คุณก็ต้องดูที่
  • รีเลย์ช่วยสตาร์ท (เวลาร้อนอาจจะรวน)
  • ไดสตาร์ท ลองตรวจเช็คดูครับ เวลาสตาร์ไม่ติด ลองเอาฆ้อนยางเคาะๆกระแทกๆ แล้วสตาร์ทใหม่ครับ ถ้าติด ก็แสดงว่า เป็นที่ไดสตาร์ทครับ ถอดออกมาตรวจเช็คครับ
ของพวกนี้ เวลามันเสื่อมแล้ว อาการมันจะหนักขึ้นเรื่อยๆครับ สรุปก็คือต้องเปลี่ยนหรือแก้ไข จึงจะหายขาดครับ

ทีแรกผมกำลังจะเดาว่า หัวฉีดน้ำมันรั่ว ทำให้น้ำมันท่วมเช่นเดียวกับคุณ Dittapong คิดเดาครับ (แต่ก็มีโอกาสน้อยครับ เพราะว่าถ้าท่วมเพราะหัวฉีดรั่วจริง ตอนสตาร์ทเย็นก็มีโอกาสสตาร์ทติดยากครับ) แต่พอคุณบอกว่า มีแต่เสียงปั๊มติ๊กทำงาน แล้วเงียบสนิท จึงตัดออก 2 ตัวการไปก่อนได้เลยครับ ก็คือ
  1. แบตเตอร์รี่ เวลาร้อนจัดๆ ไฟแบตฯจะอ่อน
  2. หัวฉีดรั่วจนน้ำมันท่วม
2 หัวข้อนี้ ตัดประเด็นทิ้งไปได้เลยครับ
อ้างถึง:
ขอบคุณ คุณkaitone และคุณ Moonlight มากขอรับ

คืนวันเสาร์ไปอยุธยา ใกล้ถึงบ้านแล้วมีรถปิคอัพหากบขาย ล้อหลังตกถนนอยู่ จึงเข้าช่วยเหลือ
โดยจอดรถแล้วดับเครื่องยนต์ แล้วสตาร์ทใหม่ก็ติด กลายเป็นเสียฟอร์มเลยเรา ก็เลยให้พี่เขาสตาร์ทรถ แล้วเราก็เอาด้ามไขควงไปเคาะไดสตาร์ท 2 ที ติดเลย

กแสดงว่าเป็นตามที่พี่ Moonlight แจ้งมาเลย ขอรับ

เช้าวันนี้จึงได้นำเข้าร้านไดนาโมเจ้าประจำ ตรวจสอบ ปรากฏว่า ไดสตาร์ที่ติดมากับเครื่องยนต์ตอนซื้อ ได้กลายเป็นของเก่าซ่อมมาแล้ว สึกอย่างมาก จึงต้องเปลี่ยนลูกปืน ทองแดง แกนใหม่ และเพิ่มรีเลย์อีก 1 ตัว พร้อมสายไฟ และเห็นเข้าหน้าฝนแล้ว จึงล้างมอเตอร์ปัดน้ำฝน เปลี่ยนทองแดง ลูกปืน ปัดทำความสะอาด แล้วก็เพิ่มรีเลย์อีกตัว ทำให้ปัดน้ำฝนได้เร็วและแรงขึ้นอย่างมากเลย ขอรับ

เสร็จแล้วก็ประกอบกลับเข้าไป ใช้งานได้เยี่ยมมากเลย ขากลับ ก็จอดแวะมาตลอดทาง เพื่อเช็คอาการสตาร์ทใหม่ ก็ไม่มีปัญหาอีกเลย ขอรับ ราคารวมค่าแรงค่าของ 1,200.- บาท ขอรับ

ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในบอร์ดนี้อีกครั้งนะขอรับ ที่ทำให้สามารถหาแนวทางแก้ไขปัญหาได้สำเร็จ นะขอรับ
ผมขอแสดงความยินดีด้วยครับที่สามารถแก้ไข ปัญหาต่างๆไปได้ด้วยดีครับ

แต่ผมขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ ยกเป็นตัวอย่างการเปิดประเด็นและปิดกระเด็นของก ระทู้ ให้ท่านสมาชิกอื่นๆได้เห็นเป็นตัวอย่างเกี่ยวกับการแ จกแจงข้อมูลครับ

การที่เราพบปัญหาผิดปกติในรถของเรา ผมทราบว่า เราต้องกังวล และกลุ้มครับ จะส่งให้ช่างก็ไม่รู้ว่า ช่างจะซ่อมได้ตรงประเด็นตรงจุดหรือไม่ เราจะเสียเงินค่าอะไหล่ เปลี่ยนมั่วไปหมดหรือเปล่า

การเข้ามาในเวปบอร์ดนี้ เป็นขั้นตอนที่ถูกต้องแล้วครับ แต่ขอให้ใจเย็นๆ ค่อยๆนึกลักษณะอาการของรถเราที่ ปกติ แล้ว เป็นอย่างไร .... จากนั้น ค่อยมาสังเกตุอาการที ผิดปกติ นั้นต่างจากปกติอย่างไร แล้วเล่าอาการลงในกระทู้อย่างละเอียดครับ ยิ่งละเอียดเท่าไหร่ โอกาสที่สมาชิกที่เข้ามาอ่าน จะเข้ามาช่วยคิดช่วยออกความเห็น ได้ตรงจุดตรงประเด็นที่สุดครับ และจะทำให้เราไปบอกช่างให้ซ่อมเสียค่าใช้จ่ายน้อยที่ สุดครับ (อย่าได้เกรงใจว่า เราเขียนอะไรลงไปเยอะแยะ กลัวว่า สมาชิกท่านอื่นๆจะตาลายขี้เกียจอ่าน ขอแค่คุณแจกแจงเนื้อๆสำคัญๆ ออกมาได้หมด และเขียนแบบมีเว้นวรรค ขึ้นบรรทัดใหม่บ้าง และไม่ใช้สีตัวอักษรทำลายสายตา แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ)

ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่เข้ามาสรุปปิดกระทู้นะครั บ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 27-04-2009 เมื่อ 08:12.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
HS9KRM (02-04-2012), sompol (19-09-2010)