ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-04-2009, 19:39   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ attenza อ่านกระทู้
อากาศที่ร้อนวันนี้ทำให้เจ้าเครื่อง Jbo ของผมตัวร้อนมากขึ้นในขณะที่ใช้ความเร็วประมาณ 110 Km/ชม Obd ฟ้องค่าความร้อน 95-105 ทำให้ไม่กล้าวิ่งเร็วเกินกว่านี้ (หม้อน้ำเนียม 2 ช่องพัดลมดูด 2 ตัวบังลมเนียม) ผมเลยคิดจะทำหม้อน้ำใหม่เป็นทองแดง 3 ช่องขอความคิดเห็นว่าผมแก้ถูกจุดของปัญหาหรือไม่ ขอบคุณครับ
คุณต้องรู้ก่อนว่า สิ่งที่ทำให้ความร้อนของเครื่องยนต์สูงขึ้นนั้น มาจากสาเหตุอะัไรก่อแที่คิดจะเปลี่ยนแปลงครับ ถ้าเกาไม่ถูกที่คัน ให้เกาจนหนังถลอก ก็ยังต้องเกาอยู่นั่นแหละครับ

ผมเคยเขียนลงเอาไว้ เรื่องสาเหตุที่ทำให้ความร้อนขึ้น ให้ดูเป็นทีละขั้น เราจะรู้ว่า อะไรคือสาเหตุ แล้วค่อยแก้ไขครับ (ลองสืบค้นหาอ่านดูนะครับ หรือว่าใครได้ Mem กระทู้นั้นเอาไว้ ช่วยแจ้งบอกเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)

สมมุตว่า คุณสงสัยว่าเป็นที่หม้อน้ำเล็กเกินไป วิธีที่สามารถระบุว่า สาเหตุเป็นเพราะหม้อน้ำเล็กเกินไป จะมีดังนี้ครับ
  1. วิ่งช้าความร้อนไม่ขึ้น วิ่งเร็วความร้อนค่อยๆขึ้น แต่ก็ไม่สูงเกินไปนัก เช่นไม่เกิน 105 องศา เป็นต้น
  2. เวลารถติดนานๆ ความร้อนเครื่องยนต์ก็ขึ้นไม่มาก
  3. ขึ้นเขา หรือสะพานลาดชัน ยาวๆ โดยวิ่งขึ้นอย่างช้าๆ ความร้อนสูงขึ้นเรื่อยๆ
  4. หม้อน้ำและท่อยางต่างๆ ไม่ตีบตัน และมีการใช้น้ำยาหล่อเย็นเข้มข้นตามที่ตัวยาระบุแล้ว
  5. ไม่มีการรั่วในระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ
ถ้าคุณมีอาการตรงตามนี้ครบทั้ง 5 อย่าง ก็สรุปได้เลยว่า ระบบระบสยความร้อนด้วยน้ำ เล็กเกินไป (หม้อน้ำเล็กเกินไป)
Lucky (03-06-2011), ord6859 (26-10-2009), volvoman (25-10-2009)