ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-04-2009, 23:07   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e34Neba อ่านกระทู้
พอจะแนะนำได้มั๊ยครับ ว่าอู่ไหน หรือช่างท่านใดสามารถปรับจูนตรงนี้ได้แม่นๆ
หรือว่าผมจะหาข้อมูล/ค่าการตั้งได้จากที่ไหนบ้า ง

1JZ-GTE m/t แต่กล่อง AT ครับ

ขอบคุณครับ
ผมไม่ทราบเรื่องอู่ไหนตั้งได้หรอกนะครับ แต่คิดว่า ช่างที่วายริ่งเก่งๆ และมีคู่มือ จะต้องตั้งค่านี้ได้อย่างแน่นอนครับ

แต่ถ้ามี คู่มือของเครื่องยนต์รุ่นนั้นๆ ในคู่มือจะมีบอกถึงค่าเซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผี เสื้อ โดยแยกค่าของเกียร์ M/T และ A/T ไว้ครับ ซึ่งค่าใน 2 ระบบนี้ จะต่างกันนิดหน่อยครับ

แต่โดยการใช้วิจารณญาณของตนเอง ก็ต้องคิดว่าอย่างไรเสียมันค่ามันต้องต่างกันอยู่แล้ ว เพราะว่า ระบบเกียร์ออโต้ ต้องการแรงบิดสูงกว่าเกียร์ M/T ในการออกตัวครับ จึงต้องตั้งค่าตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อให้เปิดขึ้นอีกน ิดครับ พอเราเปลี่ยนระบบเกียร์เป็น M/T ถึงเราไม่ตั้งค่าเลย เครื่องก็ทำงานได้ตามปกติครับ แต่ว่า รอบเดินเบา จะสูงกว่าปกติทั่วไปของเครื่องยนต์โรงงานที่ใช้เกียร ์ M/T นิดหนึ่งครับ ก็แค่นั้นเองครับ