ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-02-2009, 08:43   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมขอบอกก่อนว่า ผมยังไม่เคยใช้น้ำมันเครื่องทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ

แต่อยากเข้ามาแจมความคิดเห็นครับ

ถ้าเป็นผม โดยมีให้เลือกน้ำมันเครื่อง 2 กระป๋องนี้ โดยรู้แต่เสปคว่า ผ่านสถาบัน Api รับรองว่าได้เกรดสูงสุด (sm) แต่ไม่รู้เบื้องลึกว่า แต่ละกระป๋องคุณภาพอื่นๆดีแค่ไหน ราคาไหนถูกไหนแพง ปลอมมั้ย ผมจะมองไปที่ สเปค ที่ข้างกระป๋องแจ้งเอาไว้ครับ คือ 0w-40 และ 5w-40

0w-40 จะให้ช่วงกว้างความหนืดของน้ำมันมากกว่า 5w-40 ทั้งๆที่ ข้างกระป๋องรับรองว่า ทนความร้อนได้ถึงระดับ 40 (ตัวเลขนี้ไม่ใช่ระดับองศาของอุณหภูมินะครับ) เรียกว่า ในระดับความร้อนของเครื่องยนต์ที่สูงถึงระดับเก รด 40 ผู้ผลิตน้ำมันเครื่องยังรับรองว่าน้ำมันเครื่องยังคง สภาพความหนืดและลื่นอยู่ แต่ถ้าระดับสูงเกินจากนี้ ไม่รับรองครับ (โมเลกุล อาจจะขาดจากกัน ทำให้เสียสภาพความเป็นฟิล์มป้องกันการเสียดสี ขาดความลื่น หรือ ระเหยกลายเป็นไอไป)

แต่ในระดับความแตกต่างระหว่าง 0w กับ 5w สิครับ นั่นคือระดับความใส ที่ข้างกระป๋องรับรองว่า ในระดับอุณหภูมิ ความเย็นของเครื่องระดับ 0 ช่วงดับเครื่องยนต์ไว้นานๆ ระดับอุณหภูมิของอากาศแวดล้อมมีผลต่อความเย็นของเครื ่อง อุปกรณ์ชิ้นส่วนในเครื่องยนต์เมื่อถูกความเย็น จะหดตัว ทำให้ช่องว่างระหว่างผิวโลหะลดลง ประกอบกับน้ำมันเครื่องทั้งหมดตกอยู่ที่ก้นแคร้ ง เราจึงต้องการความใสของน้ำมันเครื่องเพื่อให้ไหลเข้า ไปหล่อลื่นได้เร็วที่สุด และบางพอที่จะเข้าไปอยู่ในช่องว่างระหว่างผิวโลหะครั บ เพื่อให้การสตาร์ทเครื่องยนต์ติดง่ายขึ้นด้วย ความใสจึงมีส่วนสำคัญในการช่วยป้องกันการเสียดสีของโ ลหะ และทำให้น้ำมันไหลเวียนได้เร็วขึ้น (ตัว W ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการใช้งานของประเทศเรา จึงไม่ขอกล่าวถึง แต่ตัวเลขหน้า W นี่แหละครับ ผู้ผลิตรับรองว่า จะคงความใสของน้ำมันเครื่องในความเย็นระดับที่ร ะบุ (ตัวเลขดังกล่าว ไม่ใช่ระดับองศาของอุณหภูมินะครับ))

จึงต้องบอกว่า ค่าสเปค 0w-40 จะต้องดีกว่า 5w-40 ครับ และส่วนใหญ่จะ ราคาแพงกว่าด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 23-02-2009 เมื่อ 08:49.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
mcca (13-09-2011), ms111 (11-11-2009), toetsak466 (22-10-2009), ton jzt 141 (11-11-2009)