หัวข้อ: การต่อ Sp1
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-02-2009, 13:21   #5
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ขอแชร์ประสบการณ์เรื่อง SP1 ด้วยครับ สด ๆ ร้อน ๆ

คือเดิมผมใช้เจโบเกียร์ออโต้อยู่ ไมล์เปลี่ยนเป็นไมล์เจหน้ามืดครับ ต่อมาความเร็วไม่ขึ้นครับ แต่ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ แต่เมื่อเดือนที่แล้วผมเปลี่ยนเป็นเกียร์กระปุก ก็เลยเปลี่ยนเฟืองไมล์เพื่อให้ไมล์ขึ้นด้วยครับก็ปกต ิดีไม่มีอะไร ใช้ไปสักพักเฟืองไมล์เสียไมล์ไม่ขึ้น รถมีอาการคือถอนคันเร่งรอบเครื่องจะตกลงมาจนดับเลย หรือเวลาเบรคก็จะดับเช่นกันครับ

เมื่อวานเลยจัดการหาเฟืองไมล์มาเปลี่ยน เรียบร้อยไมล์ขึ้นปกติดี คราวนี้ไม่มีดับแล้วครับปกติดีทุกอย่าง

วิเคราะห์ : - ตอนใช้เกียร์ออโต้เมื่อไมล์ไม่ขึ้นแล้วไม่มีปัญหาน่า จะเพราะว่าเีกียร์ออโต้มันมี SP2 ด้วยครับทำให้กล่องยังคงรู้ความเร็วของรถยนต์อยู่ จึงไม่ส่งผลกระทบอะไร
- เมื่อใช้เกียร์ธรรมดาไม่มีทั้ง SP1 และ SP2 จึงทำใ้ห้เกิดปัญหาดังกล่าว

เห็นความสำคัญของ Speed Sensor กันแล้วใช่ไหมครับ

อ้อ...เสริมอีกนิด ตอนเครื่องตัวเก่าผมเจโบชนเกียร์ 1 G ใช้ไมล์เดิมไมตี้ จึงไม่มีสัญญาณ SP1 เข้ากล่อง (รวมทั้ง SP2 ซึ่งเกียร์กระปุกไม่มีอยู่แล้ว) ตอนนั้นผมยังไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้จึงแก้ไขโดยการตั้ งรอบเครื่องให้สูงสักหน่อย และตั้งตัวหน่วงลิ้นเร่งมากหน่อยก็ใช้งานได้ครับ ซึ่งก็ใช้มานานจนชาร์ฟละลาย อิอิ
joe-civil@jz (19-01-2022)