ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-11-2008, 09:57   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chunak อ่านกระทู้
1. วางเจโบ ไม่มีทามเมอร์ได้มั้ยคับ
2. วางเจ โบคู่ ขนาดของอินเตอร์ ขนาดใหนน่าจะเหมาะสมที่สุด
3. blow of valve เราสามารถใส่ของ รุ่นใหนก็ได้ใช่มั้ยคับ
4. เวสเกต มีไว้ทำอะไรคับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถาม มานะโอกาสนี้
บังเอิญผมเข้ามาเจอคุณตั้งกระทู้ก่อน แล้วนิสัยผมชอบตอบอธิบายยาวๆด้วย คุณช่วยทนอ่านหน่อยก็แล้วกันนะครับ
  1. Turbo Timer เป็นเครื่องมือของคนใช้รถที่ขี้เกียจรอดูแลเครื่องยน ต์เวลาที่ใช้งานเครื่องยนต์หนักๆมาระยะเวลาหนึ่ งครับ เป็นเครื่องตั้งเวลา ให้เครื่องยนต์มันดับเองในระยะเวลาที่คนขับตั้งเอาไว ้ครับ เนื่องจากว่า เครื่องยนต์เทอร์โบ เวลาที่ทำงานหนัก จะเกิดความร้อนทั้งภายในห้องเครื่อง และตัวเครื่องยนต์เองสูงมากๆ ถ้าเราใช้งานหนักๆมาแล้ว และอยู่ๆ ดับเครื่องทันที และบังเอิญสภาพอากาศภายนอกเย็น ก็จะเกิดอันตรายต่อเครื่องยนต์อย่างมาก จึงควรที่จะให้เครื่องยนต์ เดินเบา เพื่อระบายความร้อนสักระยะหนึ่ง (อย่างน้อย 1 นาทีขึ้นไปครับ) ดังนั้นถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ก็คงตอบว่า ถ้าคุณไม่ขี้เกียจรอดับเครื่องยนต์ ก็ไม่จำเป็นครับ
  2. ข้อนี้ ผมไม่มีความรู้มากพอ ขอไม่ตอบนะครับ แต่จะบอกว่า มันต้องมีขนาดเหมาะสมพอดีๆ (ให้ขนาดมาก่อนความสวยครับ) เพราะว่า อากาศที่ผ่านเข้าอินเตอร์ ถ้ามันถูกระบายความร้อนไม่ดี ผลก็จะทำให้ เครื่องยนต์กำลังตก ไม่ได้สมรรถนะเท่าที่ควรจะเป็นครับ เพราะว่า ไอดี ไม่พอให้จุดระเบิดได้เต็มกำลังครับ แต่ถ้าขนาดใหญ่เกินไป ระยะการเดินผ่านก่อนเข้าท่อร่วมไอดีมากไป ผลก็คือ กว่าเครื่องจะมีกำลังม้า กว่าที่แรงบิดจะมา ต้องรอระยะเวลาหนึ่ง ซึ่งก็ไม่ดีครับ
  3. ถ้าต้องการติดแยกออกมาใช้เป็นพิเศษ หรือต้องการเสียงออกมาสะใจเวลายกคันเร่ง คุณก็จะใช้รุ่นไหนก็ได้ตามใจครับ
  4. คำว่า เวสท์ แปลว่า "ของเสีย" ครับ เกท แปลว่า "ประตู" ครับ แปลรวมๆ ก็แปลว่า "ประตูไอเสีย" ทำไมต้องมี ประตูไอเสีย ก็เพราะว่า เทอร์โบที่เราเอามาใช้ผลัดดันไอดีอักเข้าไปมากๆ นั้น เป็นระบบกลไกครับ ไม่มีไฟฟ้า หรือเครื่องยนต์ใดใดมาผลักดันให้มันทำงานครับ เขาจึงใช้ "ไอเสีย" ที่ถูกเครื่องยนต์ผลักดันออกมาก่อนที่จะออกไปทางท่อไ อเสียสู่้บรรยากาศภายนอก นำมาใช้ผลักดันใบพัดเทอร์โบให้ทำงาน ไงครับ แต่เราไม่ได้ใช้ใบพัดเทอร์โบผลักดัน ไอดีตลอดเวลานี่ครับ มันจึงต้องมีเครื่องมือที่คอยเปิดปิดการผลักดันใบพัด เทอร์โบครับ นี่แหละครับ ที่มาของเครื่องมือที่เรียกว่า เวสท์เกท หรือ ประตูไอเสีย ครับ

อ้อ แล้วผมขอถามว่า ชื่อสมาชิกที่คุณตั้งใน อ่านทะแม่งๆครับ ถ้า อ่านเป็นภาษาไทย อ่านว่าอะไรครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-11-2008 เมื่อ 10:00.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
mungkorn2 (13-11-2009), nanid (26-11-2010), yoyo! (12-05-2013)