ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-09-2008, 21:49   #10
Nuiie38
Junior Member

Engine Type: Winning, football, Basketball
คะแนน: 0 Nuiie38 is on a distinguished road
เอ่อ !!! ก็ต้องขอโทษด้วยครับ ของผมก็ 1jz ge ฝาดำ วางมาทีเดียวก็เกือบจบ ลงเครื่อง+แก็ส LPG ระบบดูด หม้อต้ม Hana ลงที่เครื่อง เซฟโลเล็ตโคโลลาโด (เครื่องตัวเก่า 3.0 direct injection เกียร์ Auto; ตัวก่อนที่จะมาเป็นตัว Commonrail) เบ็ดเสร็จจ่ายไป 45,000 บาท หักเครื่องแล้วนะครับ ออกมาตอนแรกก็เหยียบทะลุ 180 แล้ว (ไม่เปลี่ยนเฟืองท้าย ใช้เฟืองท้ายเดิมของรถเลย) แต่ตอนแรกรถผมไมล์วัดความเร็วมานไม่ขึ้น เลยชวนเพื่อนที่ขับ Vigo ไปลองวัดความเร็ว คือผมกับเขาก็เขี้ยนกันตอนนั้น 160 แล้วผมโทรไปถาม แต่ผมเหยียบเร่งจม..ตี...น รถมันเหมือนติดเทอร์โบ คือมีเสียงตึม.. แล้วฉิวเลย แซงไปไม่เห็นมานเลยครับ ยังงงว่าทามไมเพื่อนหลายคนถึงมีปัญหา ตอนแรกผมก็นึกว่ารถยังมีประสิทธิภาพไม่เต็ม เลยโทรไปปรึกษากับอาจารย์ Bjz จะให้อาจารย์ ช่วยดูให้หน่อย แต่ตอนนั้นอาจารย์บอกว่ามีคิวเยอะไม่ว่าง จะว่างอีกทีก็เดือน พ.ย. เลยต้องรอไป เลยเมื่อประมาณวันที่ 6 ก.ย. ที่ครับนัด มิตติ้งที่ ชลฯ ผมก็ได้ไปให้ร้าน Music Plus ช่วยไล่ไมล์ให้มานขึ้น ก็ปรากฎว่าได้ของแถมมาอีก 2 อย่างคือ
1.รอบเดินเบาทางร้านบอกว่าเดินสายไม่ครบคือเส้นนี้ถ้ าเดินมานจะไปช่วยทดรอบ (เพิ่มอัตรา) เวลาเปิดแอร์ ก่อนจะเดินให้เขาถามผมว่าเวลาเปิดแอร์รอบตก และไม่ขึ้นใช่ไหม และตอนเช้าก็สตาร์ทติดยากด้วย ผมก็บอกว่าใช่ เขาก็เลยเดินให้ ตอนนี้ผมเลยหมดปัญหารอบเดินเบา รอบปกติตอนสตาร์ท ของผมอยู่ที่ 700-900 RPM พอเปิดแอร์มานจะตกและจะทดรอบไปที่ 900 - 1200 RPM ไม่ดับครับ ส่วนที่ได้มาอีกอย่างก็
2.ทางร้านบอกว่าเครื่องผมเกียร์ Auto เวลาเร่งไปที่เกียร์ 4 แล้วเบาเกียร์มานจะไม่ทดลง จาก 4 มา 3 จาก 3 มา 2 และ จาก 2 มา 1 มานจะลดจาก 4 ลงมา 1 เลย ทางร้านก็เลยเดินให้ ตกลงเป็นอันจบครับ เบ็ดเสร็จ จ่ายค่าเสียหายไปอีก 1,000 บาท แต่ก็พอใจนะครับ
ส่วนเรื่องความร้อน รถผมขับมาตอนนี้เกิดปัญหา 2 ครั้ง
1. ลองขับเขี้ยนกับ Cefiro (คิดว่าน่าจะลง J-BO มา) ตอนนั้นผมคิดว่าจะสู้ไม่ได้แต่คิดว่าตอนเขี้ยนน่าจะ 180+ เพราะผมเหยียบจมตีน ไป 3 ที มีเสียงตึมตอนขับ 3 ครั้ง เบ็ดเสร็จ Cefiro ก็ถอยไป งงเลยครับเพราะตอนแรกคิดจะเขี้ยนสนุกๆ เอ่อลืมบอกเส้นทาง ที่ขับก็สายเอเชียครับเส้นมุ่งหน้าไปอยุธยา-นครสวรรค์ หน่ะครับ ก็ต้องขอโทษคุณ Cefiro สีฟ้าอ่อนด้วยครับ หลังจากเขี้ยนเสร็จ ความร้อนมาที่ เกินครึ่งมานิดนึง ประมาณ 60 องศา (จาก 45 องศา ปกติ)
2. ตอนขับไปชลฯ ขึ้นทางด่วนบูรพาวิถี อาการก็อาการเดิมครับคือเข็มความร้อนวิ่งมาที่ 60 องศา

ปัญหานี้ผมก็ปรึกษากับทางร้าน Music Plus เหมือนกันครับ คุณเฒ่าก็แนะนำว่าพัดลมที่ผมวางมาอยู่หน้า เป็นพัดลมเป่าเข้าหม้อน้ำ 2 ตัว แกก็แนะให้ไปติดพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ หน้าเครื่อง อีกตัวก็พอ ค่าเสียหายก็ประมาณ 800-1200 บาท ก็ตอนนี้รอหาเวลาไปทำอยู่ครับ คิดว่าถ้าติดก็น่าจะจบ

ส่วนเรื่องน้ำมันตอนนี้ผมใช้ แก๊สโซฮอล 95 E10 ราคาตอนนี้ก็ 27.69 บาท/ลิตร ขับสบายครับไม่มีสะดุดเลย ก็จะเติมไว้ประมาณเดือนละ 200 บาท พอครับ

น้ำมันเครื่องก็ใช้ ปตท ที่ใช้สำหรับ NGV ราคาประมาณ 450 บาท/4 ลิตร แต่คิดว่าถ้าทาง เพื่อนๆจะใช้ก็ไม่แนะนำครับ ผมคิดว่าเมื่อใช้ครบระยะทางก็จะเปลี่ยนเป็นแบบ ซินเทตริก คิดว่าน่าจะดีกว่า

ตอนนี้อัตราการกินแก็สก็ วัดมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมากับไมล์ของเดิมที่ยังไม่ ไปใส่ MPEX ขับไปกลับอยุธยา - บางบอน กทม. ระยะ 287.8 km ที่ความเร็ว 120 - 180 km. เติมแก็สไป 436.5 = 437 บาท ที่ราคาแก็ส 11.23 บาท/ลิตร ครับ คิดเบ็ดเสร็จก็ประมาณ 1.52 บาท / กม. แต่ก็ยังไงผมก็คิดว่าไมล์ก็อาจจะเพี้ยนบ้างนิดหน่อยแ ต่ไม่เยอะ ก็ว่าจะไปใส่ ตัวแปลงไมล์กับอาจารย์ Bjz อ่ะครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้อาจารย์ว่างหรือยังครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ที่อ่าน แต่ก็เล่าเพื่อแชร์ประสบการณ์อ่ะครับ
Nuiie38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม