ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   รบกวนขอคำแนะนำ step การอัพ 2J-GTE VVTi ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73975)

nukenook 03-04-2014 07:21

รบกวนขอคำแนะนำ step การอัพ 2J-GTE VVTi ครับ

จากกระทู้ก่อน สรุปว่าลงเป็น 2J-GTE VVTi เพราะช่างไปดูเครื่องแล้ว บอกว่าตัวนี้มันแน่นกว่าพอสมควร เลยตัดสินใจเอาตัวนี้ ตอนนี้กำลังทำการวางเครื่องอยู่ที่อู่ครับ แต่อยากรู้แนวทางการอัพต่อครับ ว่าถ้า step ต่อไปควรจะทำอะไรก่อน-หลัง แล้วงบประมาณแต่ละ step ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้เตรียมเก็บเงินต่อ :emo_toon24:

ปล. เท่าที่อ่านมา ก็พอรู้ว่า vv มันอัพได้ไม่เท่า gte ธรรมดา แต่ขับในเมือง คิดว่าตัวนี้คงเพียงพอครับ แต่ก็อยากมีแนวทางไว้เผื่ออยากซนต่อนิดหน่อย :smile:

ขอบคุณครับ

KIMCHK 03-04-2014 09:25

ทำเบรค ช่วงล่าง ครับ

มีไว้ ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้ว ไม่มี ให้ใช้ :cool:

เหมือนถุงยางอ่ะ พกไว้อุ่นใจกว่า อ๊ะ เกี่ยวกันมั้ย :rolleyes:

auto587 03-04-2014 11:21

f-conทอง หัวฉีด850 จูนe85 บูส1.2 นอกนั้นเดิมๆ
ม้าที่ล้อ300upสบายๆ

NACKVESPA 03-04-2014 17:01

ใครว่า vvti อัพได้ไม่เท่า ตัวธรรมดา อัพได้คับ แต่....งบประมาณของแต่งมันสูงครับ

Khun_Thian 04-04-2014 12:06

ขั้นแรกควรเช็คให้ชัวร์ก่อนว่าระบบไฟครบถ้วนรถวิ่งไม ่มีปัญหาครับ ไม่งั้นก็คงเตรียมงบไว้แก้ระบบไฟกันอีก :rolleyes:

อันดับต่อไปผมจะทำระบบน้ำมันดีๆ(เหลือดีกว่าขาด)กับเ ซ็ทช่วงล่างทั้งหมดเพื่อเอาม้าเดิมๆของเครื่องลงพื้น ให้หมดก่อนเลยและเบรค!ต้องเอาอยู่แน่ๆในความเร็วสูงๆ (ช่วงล่างสำคัญมากถ้าเอาไม่อยู่ก็หมายถึงชีวิตอ่ะ) ถ้าพอใจก็ไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม
ต่อมาก็เฟืองท้าย ถ้ารู้สึกว่าต้นไม่ค่อยเร้าหรือออกตัวสายไปหน่อยก็ขย ับเพิ่มอีกเบอร์หรือ2เบอร์ก็แล้วแต่ มันก็แค่กินขึ้นอีกนิดแต่ได้แรงบิดรอบต้นมาชดเชยทำให ้ประหยัดกว่าถ้าใช้ในเมืองนะ
พอชินแล้วก็ใส่ปรับบูส ต่อไปจะหมกโบหรือเซทโบเดี่ยวก็แล้วแต่งบ+ความอยาก ส่วนกล่องตัวVVtiจะพิเศษกว่าธรรมดาตรงที่ปรับไฟได้เอ งปรับการจ่ายน้ำมันได้เองในระดับนึงนะเรื่องกล่องถ้า ไม่ได้คิดจะโมระดับสูงก็คงต้องไว้ทีหลังแหละ

ทั้งหมดนี้ผมใช้กับรถตัวเองครับ

พี่ชายคนนึงเคยบอกไว้ว่า "จะแต่งรถให้ใส่ทีละอย่างอย่าใส่พร้อมกันทีเดียว จะได้รู้ว่าใส่แล้วได้อะไร?"
;)

Dimensions 06-04-2014 17:54

f con ใบเดียวก็ไม่มีที่วิ่งแล้วครับ

nukenook 07-04-2014 22:22

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ

ว่าแต่ คุณ Khun_Thian พอดีชื่อนี้คุ้นๆ ลงว่าอยู่พระราม 2 ไม่ทราบว่าใช่หลังเซ็นทรัลรึเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นลูกคุณตาดำรงค์รึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ ผมคงเข้าใจผิด

ขอบคุณครับ

ohayo_o 07-04-2014 22:52

ครับอย่างที่คุณKhun_Thian ว่าครับ
เอาระบบไฟไฟ้า ระบายความร้อน เบคร ให้พร้อมครับ
สำหรับ2jz-gte vv ระบบไฟฟ้าต้องจบจริงๆ
ระบบเกียร์ ในโหมด power Normal ต้องใช้ได้ไม่งั้น
ขับไม่สนุกแน่ แล้วก็ โหมด tiptronic ก็อย่าลืมนะครับ
เดียวจะเสียชาติเกิดมาเป็น 2jz-gte vvti

Khun_Thian 08-04-2014 10:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook (895708 กระทู้)
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ

ว่าแต่ คุณ Khun_Thian พอดีชื่อนี้คุ้นๆ ลงว่าอยู่พระราม 2 ไม่ทราบว่าใช่หลังเซ็นทรัลรึเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นลูกคุณตาดำรงค์รึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ ผมคงเข้าใจผิด

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ครับ

nukenook 08-04-2014 11:38

อ๋อครับ

พอดีเห็นชื่อไม่ค่อยเหมือนใคร นึกว่าจะเป็นคนเดียวกัน ^^

BabyW124 08-04-2014 11:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (895710 กระทู้)
ครับอย่างที่คุณKhun_Thian ว่าครับ
เอาระบบไฟไฟ้า ระบายความร้อน เบคร ให้พร้อมครับ
สำหรับ2jz-gte vv ระบบไฟฟ้าต้องจบจริงๆ
ระบบเกียร์ ในโหมด power Normal ต้องใช้ได้ไม่งั้น
ขับไม่สนุกแน่ แล้วก็ โหมด tiptronic ก็อย่าลืมนะครับ
เดียวจะเสียชาติเกิดมาเป็น 2jz-gte vvti

รบกวนนิดนึงครับ ขอวิธีต่อ power normal ให้เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ผมยังไม่เห็นใครวางแล้วมีเลย 2jz-gte vvti เคยมีสมาชิกแจ้งว่า ใช้กล่องสัญญาณ มัลติเพค แบบว่าขอรูปกล่องมัลติเพคและ ของวิธีต่อเลยได้ไหมครับ ผมเห็นแต่บอกว่าต่อได้ๆ แต่ไม่ให้ใครให้ข้อมูลครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ohayo_o 08-04-2014 22:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BabyW124 (895732 กระทู้)
รบกวนนิดนึงครับ ขอวิธีต่อ power normal ให้เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ผมยังไม่เห็นใครวางแล้วมีเลย 2jz-gte vvti เคยมีสมาชิกแจ้งว่า ใช้กล่องสัญญาณ มัลติเพค แบบว่าขอรูปกล่องมัลติเพคและ ของวิธีต่อเลยได้ไหมครับ ผมเห็นแต่บอกว่าต่อได้ๆ แต่ไม่ให้ใครให้ข้อมูลครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ใช้ครับต้องใช้กล่อง mpxครับ จริงๆใช้รุ่นอื่นได้ครับไม่จำเป็นต้องเป็นของaristoค รับ ส่วนมากผมเจอก็จะซื้อเก็บไว้ทำให้ลูกค้าครับ ก็มีสั่งจากyahoo.co.jpครับ
ท่าตัวไหนต้องการจริงๆครับ

nukenook 09-04-2014 00:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o (895757 กระทู้)
ใช้ครับต้องใช้กล่อง mpxครับ จริงๆใช้รุ่นอื่นได้ครับไม่จำเป็นต้องเป็นของaristoค รับ ส่วนมากผมเจอก็จะซื้อเก็บไว้ทำให้ลูกค้าครับ ก็มีสั่งจากyahoo.co.jpครับ
ท่าตัวไหนต้องการจริงๆครับ

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

และมีคำถามเพิ่มเติมครับ คือ blow off อะครับ ถ้าลงเครื่องมาเดิมๆ ติดแล้วมีประโยชน์อะไรมั๊ยครับ และมันจะมีเสียงออกมั๊ย พอดีชอบเสียงมัน :biggrin:

รบกวนด้วยนะครับ พอดีมือใหม่ ไม่เคยมีความรู้ด้านนี้มาก่อน เคยขับแต่รถเดิมๆ -*-

ohayo_o 09-04-2014 07:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook (895730 กระทู้)
อ๋อครับ

พอดีเห็นชื่อไม่ค่อยเหมือนใคร นึกว่าจะเป็นคนเดียวกัน ^^

มันมีหน้าท ี่ระบายแรงดันในท่อไอดี ที่เกิดจากการอัดอากาศของเทอร์โบในขณะยกคันเร่ง เพื่อไม่ให้แรงดันย้อนกลับไปทำอันตรายต่อกังหันเทอร์ โบ ในตอนที่เราเร่งเครื่องยนต์ เทอร์โบจะทำการอัดอากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้ แรงดันอากาศจะเกิดขึ้นสูงมาก ( บูชเทอร์โบสูง) พอขณะยกคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อจะเกิดการปิดตัวอย่างรว ดเร็วในขณะที่เทอร์โบยังทำหน้าที่อัดอากาศอยู่เนื่อง มาจาก แรงเฉื่อยของใบพัดหลัง ทำให้ใบพัดหน้ายังคงหมุนด้วยความเร็วสูง แต่ลิ้นคันเร่งปิด อากาศจะเกิดการอั้นตัวแรงดันจะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว อาจจะเป็นเท่าตัวแรงดันตัวนี้จะย้อนกลับมายังกังหันเ ทอร์โบ ซึ่งเป็นผลร้าย ต่อเทอร์โบ คือ แกนเทอร์โบอาจขาดเนื่องจาก เกิดการหมุนย้อนกลับ แกนเทอร์โบ และใบกังหันเทอร์โบสึกหรออย่างรวดเร็ว เนื่องจากการคลอนตัวของบูชแกนเทอร์โบ โบออฟนี่แหละที่จะค่อยระบายแรงดันย้อนกลับส่วนเกินออ กเสียเพื่อป้องกันความเสียหายนี้ได้

Khun_Thian 09-04-2014 10:45

VVti-ใช้โบออฟไฟฟ้าติดเครื่องน่ะดีที่สุดแล้วครับ มันจะคายลมไม่หมดแต่จะเหลือลมไว้ในระบบเพื่ออัตราเร่ งที่ดีในครั้งต่อไป ทำให้อัตราเร่งต่อเนื่องไม่ต้องรอรอบเหมือนตัวธรรมดา ครับ :emo_toon01:
แต่ข้อเสียนั้นผมก็ยังคิดอยู่ว่าถ้าหมกโบหรือใส่โบให ญ่แล้วใช้บูสเยอะๆมันจะคายลมทันไหมเท่านั้นแหละครับ ถ้ามีของแต่งเป็นโบออฟไฟฟ้าแยกราคาไม่แรงมากก็น่าจะด ีนะ :emo_toon22:
รถผมวิ่งใช้งานทุกวันเวลาใส่เต็มๆไอ้เจ้าโบออฟไฟฟ้าต ิดเครื่องเนี่ยมันก็จะมีบ้างที่คายไม่ทันน่ะครับ เสียงมันจะไม่ฟิ้ว....ววววเดียวแต่เสียงจะเหมือนย้อน ใบ ขนาดโบเดิมเพิ่มบูสนิดเดียวเองน่ะ แต่ก็ยังไม่พังสักที :rolleyes:

nukenook 09-04-2014 23:12

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ได้ความรู้เยอะเลย

ว่าแล้วก็ถามต่อเลยละกัน :emo_toon24:
เรื่องของเกจวัดค่าต่างๆ ควรติดตัวไหนบ้างครับ ไม่ได้อยากติดเยอะเป็นแผง อยากจะเอาแค่หลักๆ ที่ควรต้องคอยดูแลเป็นพิเศษน่ะครับ ตอนนี้ที่คิดไว้ก็มี 1.วัดบูส 2. water temp. 3. volt meter ครับ

somtao 12-04-2014 23:16

ขับเดิมๆให้ชินกับแรงบิดเครื่องยนต์เดิมๆแรงม้าเดิมๆ 280ม้าก่อนนะคัฟ แล้วค่อยอัพสเต็ป เพราะไม่งั้นถ้าเอารถไม่อยู่แล้วโอกาสพลาดสูง ส่วนมาตรวัดก้อตามนั้น:cool:

nukenook 13-04-2014 00:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (895911 กระทู้)
ขับเดิมๆให้ชินกับแรงบิดเครื่องยนต์เดิมๆแรงม้าเดิมๆ 280ม้าก่อนนะคัฟ แล้วค่อยอัพสเต็ป เพราะไม่งั้นถ้าเอารถไม่อยู่แล้วโอกาสพลาดสูง ส่วนมาตรวัดก้อตามนั้น:cool:

ครับ แค่เดิมๆ เมื่อวานลองกดบนทางด่วน ดึงมาทีก็ตกใจแล้วครับ

popcitygame 13-04-2014 07:56

ใส่วัดแรงดันเบนซินอีกอันครับ สำคัญมากๆๆครับแรงดัเบนซินตกก็พังอะครับเวลาซัดอะนะ ใส่ไว้มีประโยชน์ครับ ช่วยเราได้บอกเราได้ครับว่ารถปกติไหมอะนะ:emo_toon03 : :emo_toon03:

NACKVESPA 13-04-2014 08:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popcitygame (895931 กระทู้)
ใส่วัดแรงดันเบนซินอีกอันครับ สำคัญมากๆๆครับแรงดัเบนซินตกก็พังอะครับเวลาซัดอะนะ ใส่ไว้มีประโยชน์ครับ ช่วยเราได้บอกเราได้ครับว่ารถปกติไหมอะนะ:emo_toon03 : :emo_toon03:

ผมกำลังหาอยู่พอดีเลยครับพี่ป๊อป ไม่ทราบว่า เกจ์ก๊อป มันจะได้ไหมคับ ผมหา fuel press แท้ๆ ไม่ได้เลย นอกจาก ดิฟฟี้ ราคาก็แรงเกินไป T^T

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:52