ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   น้ำในหม้อพักหายไปต้องเติมประมาณ 1 ลิตร/อาทิตย์(ประมาณ 500 กม) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72505)

lizerblack 10-09-2013 15:49

น้ำในหม้อพักหายไปต้องเติมประมาณ 1 ลิตร/อาทิตย์(ประมาณ 500 กม)

เป็นรถไมตี้ วางเครื่อง Jz ติดแก๊สแบบหัวฉีด หม้อน้ำแบบบาง 2 แถว พัดลมไฟฟ้า สัก เดือนกว่าๆ ที่ผ่านมารู้สึกว่าน้ำในหม้อพัก หายไปต้องเติมเพิ่มประมาณ เกือบๆ 1ลิตร /สับดาห์ ซึ่งจะวิ่งประมาณ 500 กม. แต่ในหม้อน้ำ ปกติ น้ำยังเต็มตลอด แต่ความร้อนจะร้อนเร็วและสูงกว่าปกติ เพราะตอนที่น้ำไม่หาย อุณหภูมิจะอยู่ที่ ท่อน้ำเข้าเครื่องยนต์(ด้านล่างหม้อน้ำ) 80-83 ท่อออกจากเครื่องยนต์ 83-86 องศา ถ้าแดดไม่ร้อนมากๆ และรถไม่ติดจริงท่อออกจากเครื่องยนต์ก็จะไม่เกิน 90 องศา แต่ตอนนี้ถ้าอากาศร้อน รถติดนิดหน่อยก็ เกิน 90 องศา ซึ่งคิดว่าน้ำหายไปแบบนี้น่าจะไม่ปกติแล้ว แต่เพื่อนที่เป็นช่างเคยบอกว่าถ้าน้ำในหม้อน้ำตอนเช้ ายังเต็มปกตินั้น แสดงว่าหม้อน้ำยังไม่รั่ว เพราะถ้าหม้อน้ำรั่วนั้น น้ำในหม้อน้ำจะลดและไม่เต็มเท่าเดิมในตอนเช้าเพราะลม เข้าทางรอยรั่วทำให้มันไม่มีแรงดูดน้ำมาจากหม้อพัก ถ้าจริงตามที่เพื่อนบอกแล้วถ้าหม้อน้ำไม่รั่ว แล้วน้ำมันจะหายไปไหน ผมตรวจทุกจุดแล้วก็ไม่เจอ พอจะมีวิธีตรวจอย่างไรครับ

Tez 11-09-2013 01:53

ความร้อนสูงทำให้น้ำเดือด ไหลออกมาที่หม้อพัก และระเหยออกได้เหมือนกันนะครับ

chen1jzgte 11-09-2013 17:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lizerblack (880505 กระทู้)
เป็นรถไมตี้ วางเครื่อง Jz ติดแก๊สแบบหัวฉีด หม้อน้ำแบบบาง 2 แถว พัดลมไฟฟ้า สัก เดือนกว่าๆ ที่ผ่านมารู้สึกว่าน้ำในหม้อพัก หายไปต้องเติมเพิ่มประมาณ เกือบๆ 1ลิตร /สับดาห์ ซึ่งจะวิ่งประมาณ 500 กม. แต่ในหม้อน้ำ ปกติ น้ำยังเต็มตลอด แต่ความร้อนจะร้อนเร็วและสูงกว่าปกติ เพราะตอนที่น้ำไม่หาย อุณหภูมิจะอยู่ที่ ท่อน้ำเข้าเครื่องยนต์(ด้านล่างหม้อน้ำ) 80-83 ท่อออกจากเครื่องยนต์ 83-86 องศา ถ้าแดดไม่ร้อนมากๆ และรถไม่ติดจริงท่อออกจากเครื่องยนต์ก็จะไม่เกิน 90 องศา แต่ตอนนี้ถ้าอากาศร้อน รถติดนิดหน่อยก็ เกิน 90 องศา ซึ่งคิดว่าน้ำหายไปแบบนี้น่าจะไม่ปกติแล้ว แต่เพื่อนที่เป็นช่างเคยบอกว่าถ้าน้ำในหม้อน้ำตอนเช้ ายังเต็มปกตินั้น แสดงว่าหม้อน้ำยังไม่รั่ว เพราะถ้าหม้อน้ำรั่วนั้น น้ำในหม้อน้ำจะลดและไม่เต็มเท่าเดิมในตอนเช้าเพราะลม เข้าทางรอยรั่วทำให้มันไม่มีแรงดูดน้ำมาจากหม้อพัก ถ้าจริงตามที่เพื่อนบอกแล้วถ้าหม้อน้ำไม่รั่ว แล้วน้ำมันจะหายไปไหน ผมตรวจทุกจุดแล้วก็ไม่เจอ พอจะมีวิธีตรวจอย่างไรครับ

ถ้าเป็นปั๊มน้ำไฮโดรลิค ลองดูที่ปั๊มน้ำนะครับจะมีรูเล็กๆอยู่ข้างใต้ตรงแกนพ ัดลม รถผมก็ปั๊มรั่วตรงนั้นแหละครับ ซีลแกนพัดลมรั่ว ลองหาหลายๆที่ดูครับ

ekimms 12-09-2013 11:53

หายขนาดนี้ยังไงก็มีจุดรั่วครับ ลองติดเครื่องแล้วเปิดฝาหม้อน้ำครับ มีฟองออกมาไหม

หรือกรณีของผมขับทางไกลน้ำในหม้อพักหายหมดตลอดครับ หาอยู่นาน เจอเข็มขัดรัดเสียไปหนึ่งเส้นครับ แต่ดูไม่ออกเพราะมันยังรัดอยู่เหมือนเดิมแต่รัดไม่แน ่น พอเอามือจับขยับพับ น้ำไหลออกเลยครับ

tonge34 12-09-2013 12:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lizerblack (880505 กระทู้)

ท่อน้ำอะไรครับซิลิโคลนป่าว ดูว่ามีน้ำซึมออกมาไหมครับแล้วหม้อน้ำเคยล้างบ้างป่า ว พัดลมทำงาน 2 ตัวไหมเวลาหยุดรถครับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ ของผมไล่ตั้งแต่วาล์วน้ำจนถึงหม้อน้ำสุดท้ายเป็นที่น ้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหายเลยคร ับ

auto587 12-09-2013 14:03

เคยเป็นน้ำหายหาอยู่นาน
ของผมมันรั่วตรงท่อน้ำที่มาเลี้ยงลิ้นเร่งช่างเอาจุก ยางอุดไว้ไม่ดีมันซึมพอร้อนดันออก อยู่ตรงหลังเครื่องคับ

tunjo 12-09-2013 15:02

หม้อน้ำคงไม่รั่ว ถ้าบอกว่า อุณหภูมิสูงกว่าเดิม ลองดู
ประมาณว่าต้อนนี้ ระบบระบายความร้อนไม่พอไม่ทัน

พัดลมอาจจะ ล้าแล้ว ไม่แรงเท่าเดิม ความร้อนขึ้น ทำให้ไปดันน้ำในหม้อพัก ระบายทิ้ง สังเกตุหลังจากดับเครื่องสักพักมีน้ำดันออกจากท่อระบ ายกระป๋องพักน้ำไหม

(ในกรณีถ้าไม่มีรั่วจะอื่นๆ นะ ) เพราะดูแล้วมันน่าจะดันออกทางหม้อพัก

ถ้าหนักกว่านั้น ก็ ลองเปิดฝาหม้อน้ำ สตาร์ทรถดูว่ามีฟองพุ่งขึ้นมาไหม ถ้ามี ก็ไม่ประเก็นฝา ก็ฝาโกร่ง น้ำจะดัน (แต่คิดว่าน่าจะยังไม่ถึงขนาดนั้น )

ฝาหม้อน้ำไม่ดี น้ำก็จะดันออกที่กระป๋องพักน้ำ สังเกตุหลังวิ่งมา แล้วดับเครื่อง มีน้ำดันไหม กรณีเคยเจอ ฝาปิดหม้อน้ำเสื่อม พอดับเครื่อง น้ำดันนี่ไหลพุ่งเป็นเยี่ยวเด็กเลย )

แต่คิดว่าเคลสนี้ ระบบระบายความร้อนไม่พอ เริ่มเสื่อม หม้อน้ำ พัดลม รองดูคับ

FighterJz 12-09-2013 16:22

ตามที่น้าๆแนะนำเลยครับ

ทำจากง่ายไปยากลองดูก่อนก็ได้ครับ
ง่ายสุดเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำอันใหม่คุณภาพดี ๆ

ต่อมาถ้าไม่หายลองถอดเอาวาล์ลน้ำมาตั้งไฟใส่หม้อต้มแ กง ดูว่าวาล์ลเปิดสุดหรือเปล่า การถอดมี DIY ในเว็บแล้วครับ

อย่างอื่นๆก็ตามที่น้าๆว่าครับ :emo_toon07:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:51