ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สอบถามครับ ติดแก๊ส รถยนต์ดับบ่อย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70448)

toonza 07-03-2013 01:55

สอบถามครับ ติดแก๊ส รถยนต์ดับบ่อย

เป็นรถเกีย Auto นะครับ

เช่น เวลาขึ้นห้าง แล้วรถ จอดกันติดๆตรงทางขึ้น เราก็เบรคไว้ พอรถคันหน้าขึ้นไปได้ ผมก็ จะเหยีบคันเร่ง เพื่อที่จะดันเครื่องขึ้นไป แต่ "อากาคือ รถกระตุก ถอยหลังนิดนึง เหมือนกำลัเครื่องไม่พอ แล้วเครื่องก็ดับครับ เป็นแบบนี้หลายรอบมาก ขนาดสะพานเล็กๆไม่ ชัน มาก ยังเป็นเลยครับ มันจะเป็นระหว่างที่เรา เหยียบเบรคไว้ กางสะพานอะไรประมาณนี้ แล้วพอจะเหยีบคันเร่ง มันไม่ยอมไป แถมดับอีก (แต่เวลา สลับเป็นน้ำมัน ก่อนจะขึ้นสะพาน แล้วเหยีบเบรคไว้กลางสะพาน แล้ลองเดินเครื่องดู มันก็ขึ้นได้ปกติ ไม่มีอาการเครื่องกระตุกหรือดับ)

ตะก่อนใช้ น้ำมันไม่เคยเป็นเลยครับ ตั้งแต่ ติดแก๊สมันก็เป็น

ผู้ใดรู้สาเหตุบ้างครับ ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร ควรให้ช่างไปเช็ต ในส่วนตรงไหนดีครับ

oOOoo 07-03-2013 11:24

อาการเดียวกับผมเลยครับ ถอยดับ ติดไฟแดงพอไฟเขียวดับ แต่น้ำมันผมไม่เป็นเป็นเฉพาะแก๊ส

toonza 07-03-2013 11:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oOOoo (855842 กระทู้)
อาการเดียวกับผมเลยครับ ถอยดับ ติดไฟแดงพอไฟเขียวดับ แต่น้ำมันผมไม่เป็นเป็นเฉพาะแก๊ส

ครับ ผมก็อาการ เดียวกัน ผมนึกว่าผมเป็นแค่คนเดียว

เลยอยากหาผู้รู้มาช่วยแนะนำ อ่ะครับ:emo_toon19:

dusit_thp 09-03-2013 21:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonza (855843 กระทู้)
ครับ ผมก็อาการ เดียวกัน ผมนึกว่าผมเป็นแค่คนเดียว

เลยอยากหาผู้รู้มาช่วยแนะนำ อ่ะครับ:emo_toon19:

อยากรู้เหมือนกันครับ วอนผู้รู้ด้วยนะครับ

nenge34 10-03-2013 07:44

ลองเอาคอมจูนโปรแกรมใหม่ครับ แก๊สน่าจะไม่พอหรือไม่ก็เกินไปเวลารอบเดินเบา ทำให้พอขึ้นเนินแล้วชดเชยไม่เหมาะสมครับ

troscaraudio 10-03-2013 10:51

ลองจูนแก๊สดูครับ. ถ้ายังไม่หาย คงต้องดู คอยล์และหัวเทียนคับ

เค_คลองสาม 11-03-2013 07:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonza (855797 กระทู้)
เป็นรถเกีย Auto นะครับ

เช่น เวลาขึ้นห้าง แล้วรถ จอดกันติดๆตรงทางขึ้น เราก็เบรคไว้ พอรถคันหน้าขึ้นไปได้ ผมก็ จะเหยีบคันเร่ง เพื่อที่จะดันเครื่องขึ้นไป แต่ "อากาคือ รถกระตุก ถอยหลังนิดนึง เหมือนกำลัเครื่องไม่พอ แล้วเครื่องก็ดับครับ เป็นแบบนี้หลายรอบมาก ขนาดสะพานเล็กๆไม่ ชัน มาก ยังเป็นเลยครับ มันจะเป็นระหว่างที่เรา เหยียบเบรคไว้ กางสะพานอะไรประมาณนี้ แล้วพอจะเหยีบคันเร่ง มันไม่ยอมไป แถมดับอีก (แต่เวลา สลับเป็นน้ำมัน ก่อนจะขึ้นสะพาน แล้วเหยีบเบรคไว้กลางสะพาน แล้ลองเดินเครื่องดู มันก็ขึ้นได้ปกติ ไม่มีอาการเครื่องกระตุกหรือดับ)

ตะก่อนใช้ น้ำมันไม่เคยเป็นเลยครับ ตั้งแต่ ติดแก๊สมันก็เป็น

ผู้ใดรู้สาเหตุบ้างครับ ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร ควรให้ช่างไปเช็ต ในส่วนตรงไหนดีครับ

ระบบแก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ;)

toonza 12-03-2013 19:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (856382 กระทู้)
ระบบแก๊สแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ;)

ระบบ หัวฉีด ครับ ส่วน ยี่ห้อแก๊สอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะพ่อเป็นคนเอาไปติดครับ แต่ตรงปุ่มสลับ แก๊ส-น้ำมัน มันเขียนว่า Lp แต่ถ้าอยากรู้ยี่ห้อถึงแก๊สเด่วดูมาให้ครับ

เค_คลองสาม 13-03-2013 07:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonza (856729 กระทู้)
ระบบ หัวฉีด ครับ ส่วน ยี่ห้อแก๊สอันนี้ไม่แน่ใจ เพราะพ่อเป็นคนเอาไปติดครับ แต่ตรงปุ่มสลับ แก๊ส-น้ำมัน มันเขียนว่า Lp แต่ถ้าอยากรู้ยี่ห้อถึงแก๊สเด่วดูมาให้ครับ

ดูที่กล่องecuของแก๊สครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:16