ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   รบกวนถามเรื่องการวอว์มตอนเครื่องเย็นครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41132)

m&m 13-10-2009 07:30

รบกวนถามเรื่องการวอว์มตอนเครื่องเย็นครับ

คือว่าตอนนี้รถผมมีอาการว่าเวลาเครื่องเย็นหรือตอนเช ้าเครื่องจะวอว์มไม่นานเเละวอว์มเเค่ 900 รอบ เครื่อง 1 เจโบปลั้กหนา
จุดที่ตรวจสอบเเเเละเเก้ไขบ้างเเล้ว
- ทำการเชค code ไม่พบ error เเละ reset กล่องเเล้ว
- ตรวจเชคทำความสะอาดมอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาเเละตรวจสอ บการทำงานโดยทำการเปิดเเละปิดเเอร์สั้งรอบเครื่องก็ม ีการชดเชยรอบ
- ทำความสะอาดปลั๊ก senser อุณภูมิเครื่องไม่เเน่ใจว่าถูกตัวหรือเปล่าดูข้อมูลจ ากหน้าเทคนิดจะเป็นตัวด้านบนทางขวามืออยู่เหนือปั้มน ้ำเพราะมี senser อยู่สองตัวอีกตัวเป็นเ senser วัดความร้อนทำการทดสอบโดยการถอดปลั้กออกเเล้วยังมีกา รเหมือนเดิมไม่เเน่ใจว่าถูกวีธีหรือเปล่าขอคำเเนะนำเ พิ่มเติมในการตรวจเชค senser
- ปั้มติ๊กมีเเรงดันไม่พอไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่าเพร าะตอนนี้เริ่มเเรงดันตกครับ
- รถผมติดเเก็สระบบดูดมีการเจาะท่อชดเชยรอบเดินเบาใหม่ เเละย้ายมาจากฝังเทอร์ไม่ทราบมีผลหรือเปล่า
- ตำเเหน่ง senser ลิ้นเร่งปีกผีเสื้อมีผลหรือเปล่าครับเพราะได้มีการถอ ดเปลี่ยนลิ้นเร่งไม่รู้เรียกถูกเปล่าครับทำให้ต้องถอ ด senser เเละประกอบกับเข้าไปกับตัวใหม่โดยไม่มีมาร์ดเเละการต ั้งจากคู่มือตั้งเเต่จำได้น่าจะเป็นหลังจากที่ทำตรงจ ุดนี้เเต่ไม่มันใจครับ

ตอนนี้เท่าที่ตรวจเชคเเละส่งใสมีเเค่นี้ครับรบกวนขอค ำปรึกษาพี่ๆทุกคนช่วยให้คำเเนะนำหน่อยครับ

Moonlight 13-10-2009 09:13

ถ้าถอดปลั๊ก เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ แล้วสตาร์ทเย็น รอบเครื่องยนต์จะทำงานปกติ (ไม่เร่ง) แล้วเวลาเสียบกลับ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม นั่นแสดงว่า เซนเซอร์ตัวนี้มีปัญหาครับ

ลอยลม 13-10-2009 11:57

รบกวนขอถามต่อเลยนะครับ
คือตอนนี้รถผมวอร์มเครื่องตอนเช้าจะมีควันออกเหมือนร ถปิ้งไก่เลยครับ เป็นเพราะอะไรอะคับ (1j-ge ใช้แก็สอย่างเดียวนะคับ)

m&m 13-10-2009 12:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (419633 กระทู้)
ถ้าถอดปลั๊ก เซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ แล้วสตาร์ทเย็น รอบเครื่องยนต์จะทำงานปกติ (ไม่เร่ง) แล้วเวลาเสียบกลับ ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม นั่นแสดงว่า เซนเซอร์ตัวนี้มีปัญหาครับ

รบกวนถามลุงมูลต่ออีกนิดครับว่า senser ตัวนี้ถ้าเสียเชค code ขึ้นไหมเพราะไม่มี code error ขอบคุณครับ

Moonlight 13-10-2009 12:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (419769 กระทู้)
รบกวนถามลุงมูลต่ออีกนิดครับว่า senser ตัวนี้ถ้าเสียเชค code ขึ้นไหมเพราะไม่มี code error ขอบคุณครับ

ตามหลักแล้ว Error Code จะขึ้น หมายเลข 22 ครับ
แต่ก็มีโอกาสเกิดปัญหา เสื่อม แต่ไม่เสีย ครับ

Moonlight 13-10-2009 12:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลอยลม (419764 กระทู้)
รบกวนขอถามต่อเลยนะครับ
คือตอนนี้รถผมวอร์มเครื่องตอนเช้าจะมีควันออกเหมือนร ถปิ้งไก่เลยครับ เป็นเพราะอะไรอะคับ (1j-ge ใช้แก็สอย่างเดียวนะคับ)

ที่เห็นตอนเช้าออกมาทางท่อไอเสียนั้น ดูให้มั่นใจก่อนว่า เป็นหมอก หรือ ควัน ครับ

หมอก ก็คือ ไอน้ำจับรวมตัวกัน เมื่อเกิดความร้อน ใช้มืออัง แปปเดียว มือเปียก

ควันคือ กลุ่มไอ ที่เกิดจาก ความร้อนสูงไปเผาไหม้ ซึ่งแล้วแต่ว่า วัตถุดิบที่ถูกเผาเป็นอะไร สำหรับในรถ ที่มีโอกาสถูกเผาแล้วเป็นควัน มีอยู่ 2 ชนิดครับ นั่นคือ น้ำมันเบนซิน (ถ้าถูกเผาไหม้ไม่หมดสด จะมีควันสีดำ) น้ำมันหล่อลื่น (ถ้าถูกเผาไหม้ จะมีควันสีขาว)

m&m 13-10-2009 22:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (419773 กระทู้)
ตามหลักแล้ว Error Code จะขึ้น หมายเลข 22 ครับ
แต่ก็มีโอกาสเกิดปัญหา เสื่อม แต่ไม่เสีย ครับ

ขอบคุณมากครับลุงมูล สำหรับข้อมูลรบกวนเพิ่มอีกนิดเกี่ยวกับ senser เครื่องตกลงว่ามันตัวบนหรือตัวล่างครับเพราะว่าทีผมท ดลองถอดนั้นมันเป็นตัวบน เเต่ลองถามเพื่อนดูเห็นบอกว่าเป็นตัวล่างที่มีสองสาย ตกลงมันตัวไหนกันเเน่ครับ

Moonlight 13-10-2009 23:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (420228 กระทู้)
ขอบคุณมากครับลุงมูล สำหรับข้อมูลรบกวนเพิ่มอีกนิดเกี่ยวกับ senser เครื่องตกลงว่ามันตัวบนหรือตัวล่างครับเพราะว่าทีผมท ดลองถอดนั้นมันเป็นตัวบน เเต่ลองถามเพื่อนดูเห็นบอกว่าเป็นตัวล่างที่มีสองสาย ตกลงมันตัวไหนกันเเน่ครับ

แล้วแต่จุดวางของเครื่องรุ่นนั้นๆครับ บางเครื่องอยู่ฝั่งขวาบน บางเครื่อง อยู่ฝั่งซ้าย

แต่ที่แน่ๆคือ ปลัีก จะมี สายไฟ 2 เส้น แล้วที่ตัวเซนเซอร์เอง จะเป็นลักษณะเกลียวหัวทองเหลือง 6 เหลี่ยม ไว้สำหรับ ใช้ประแจขันเข้าฝังไว้ที่ตัวเครื่องครับ

m&m 13-10-2009 23:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (420250 กระทู้)
แล้วแต่จุดวางของเครื่องรุ่นนั้นๆครับ บางเครื่องอยู่ฝั่งขวาบน บางเครื่อง อยู่ฝั่งซ้าย

แต่ที่แน่ๆคือ ปลัีก จะมี สายไฟ 2 เส้น แล้วที่ตัวเซนเซอร์เอง จะเป็นลักษณะเกลียวหัวทองเหลือง 6 เหลี่ยม ไว้สำหรับ ใช้ประแจขันเข้าฝังไว้ที่ตัวเครื่องครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับลุงมูล เดียวมีเวลาคงต้องถอนเปลี่ยนดูเพราะตามหาอาการนี้มาน านเเล้วเเละได้กลับมาลองหากระทู้เก่าๆดูสุดท้ายก็เจอ ะข้อมูลที่ลุงมูล เคยเขียนไว้อย่างละเอียดครับ ต้องขอบคุณ club jz อีกครั้งที่ช่วยเเก้ปัญหาให้กับผมครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=39468

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:12