ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   จะซื้อ1uz-feที่เซียงกงจะต้องเอาอุปกรณ์อะไรมาบ้างครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74105)

sex.com 29-04-2014 09:49

จะซื้อ1uz-feที่เซียงกงจะต้องเอาอุปกรณ์อะไรมาบ้างครับ

จะเอาไปวางในdmax cab4 ตอนนี้วาง1เจไม่โบออโต้อยู่ว่าจะยกลงแล้ววางuz อะไหล่ที่มีติดรถคือ คันเกียร์ออโต้เดิมของดีเซล เฟืองท้ายเดิม4.5 ปั๊มติ๊กของ1เจโบและจะไปซื้อเครื่องuzจะต้องได้อะไหล ่ตัวไหนมาบ้างครับ ช่วยแนะนำร้านที่ขาย1uz-feด้วยครับ อยากได้ท่อไอเสียเดิมของuzมาด้วย ร้านไหนแถมบ้างครับ ขอบคุณครับ

C220 29-04-2014 16:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sex.com (896642 กระทู้)
จะเอาไปวางในdmax cab4 ตอนนี้วาง1เจไม่โบออโต้อยู่ว่าจะยกลงแล้ววางuz อะไหล่ที่มีติดรถคือ คันเกียร์ออโต้เดิมของดีเซล เฟืองท้ายเดิม4.5 ปั๊มติ๊กของ1เจโบและจะไปซื้อเครื่องuzจะต้องได้อะไหล ่ตัวไหนมาบ้างครับ ช่วยแนะนำร้านที่ขาย1uz-feด้วยครับ อยากได้ท่อไอเสียเดิมของuzมาด้วย ร้านไหนแถมบ้างครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยเดินแต่ที่เซียงกงบางนาน่ะครับตามกระทู้นี้
เครื่องเยอะ ราคาดีสุดแล้วครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=71080

MAMOTO3 29-04-2014 20:57

ซื้อหม้อน้ำกับ พัดลมโฮโดรลิคมาด้วยเลยครับ :emot02: :emot02:

sex.com 29-04-2014 22:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAMOTO3 (896687 กระทู้)
ซื้อหม้อน้ำกับ พัดลมโฮโดรลิคมาด้วยเลยครับ :emot02: :emot02:

ใช้หม้อน้ำของdmax3.0a/tเดิมได้ไหม

sex.com 29-04-2014 22:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (896678 กระทู้)
ผมเคยเดินแต่ที่เซียงกงบางนาน่ะครับตามกระทู้นี้
เครื่องเยอะ ราคาดีสุดแล้วครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=71080

คือผมจะซื้อ 1uz-fe อ่ะ อะไหล่ที่จะเอามามันจะเหมือนกับตัวvvtiทั้งหมดเลยเหร อครับพี่ ช่วยแยกให้เป็นอย่างๆได้ไหมครับ ว่าอะไรที่ต้องได้มาบ้าง คือน้องใหม่อ่ะไม่มีความรู้เรื่องuzเลย ขอบคุณครับ

C220 30-04-2014 09:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sex.com (896694 กระทู้)
คือผมจะซื้อ 1uz-fe อ่ะ อะไหล่ที่จะเอามามันจะเหมือนกับตัวvvtiทั้งหมดเลยเหร อครับพี่ ช่วยแยกให้เป็นอย่างๆได้ไหมครับ ว่าอะไรที่ต้องได้มาบ้าง คือน้องใหม่อ่ะไม่มีความรู้เรื่องuzเลย ขอบคุณครับ

เหมือนกันครับ
เหมือนกับตอนวาง JZ GE ไม่ต่างกัน
วางเครื่องใหม่ควรใช้อุปกรณ์ตรงรุ่นให้ได้มากที่สุดก ็จะไม่มีปัญหา เท่าที่นึกออกเร็วๆสำหรับเครื่อง UZ ฝาครอบนะครับ
เครื่องเกียร์
กล่องตรงรุ่น
กรองอากาศตรงรุ่น ท่อยาง
คันเกียร์ต้องเปลี่ยนใหม่ของ UZ ตรงรุ่น
จอไมล์ถ้าอยากเปลี่ยน วัดรอบเป็นสัญญาน 4 สูบ ต้องแก้กลับ
พัดลม Hydraulic ของ UZ ตรงรุ่น ของ JZ ใช้ไม่ได้เดี๋ยวความร้อนขึ้น
หม้อน้ำเดิมใช้ได้ อยากเปลี่ยนใหม่ก็จัดไป
ท่อไอเสียถ้าหาได้ก็ดี
O2 sensor 4 ตัว
ยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ ยอยยางท้ายเกียร์ ดูสภาพด้วย
oil เกียร์ ลองเช็คของเก่า ถ้าดูไม่ดีจัดใหม่
regulator ในรางถ้ามีแล้วก็ ok ไม่แน่ใจ ถ้าไม่มีใส่เพิ่ม
ติ๊กเดิม ok เช็คแรงดัน ถ้าใช้มานานแล้วก็ได้โอกาสเปลี่ยน
สายไฟไม่ตัดปลั๊ก กับกล่องเล็กกล่องน้อยเอามาให้หมด

MAMOTO3 30-04-2014 14:00

ใช้พัดลมไฮโดรลิคต้องเอา เทอร์โมสตัทที่หม้อน้ำทีอยู่กับหม้อน้ำ uz มาด้วยนะครับงานจบๆ:cool: :cool:

sex.com 30-04-2014 14:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (896707 กระทู้)
เหมือนกันครับ
เหมือนกับตอนวาง JZ GE ไม่ต่างกัน
วางเครื่องใหม่ควรใช้อุปกรณ์ตรงรุ่นให้ได้มากที่สุดก ็จะไม่มีปัญหา เท่าที่นึกออกเร็วๆสำหรับเครื่อง UZ ฝาครอบนะครับ
เครื่องเกียร์
กล่องตรงรุ่น
กรองอากาศตรงรุ่น ท่อยาง
คันเกียร์ต้องเปลี่ยนใหม่ของ UZ ตรงรุ่น
จอไมล์ถ้าอยากเปลี่ยน วัดรอบเป็นสัญญาน 4 สูบ ต้องแก้กลับ
พัดลม Hydraulic ของ UZ ตรงรุ่น ของ JZ ใช้ไม่ได้เดี๋ยวความร้อนขึ้น
หม้อน้ำเดิมใช้ได้ อยากเปลี่ยนใหม่ก็จัดไป
ท่อไอเสียถ้าหาได้ก็ดี
O2 sensor 4 ตัว
ยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ ยอยยางท้ายเกียร์ ดูสภาพด้วย
oil เกียร์ ลองเช็คของเก่า ถ้าดูไม่ดีจัดใหม่
regulator ในรางถ้ามีแล้วก็ ok ไม่แน่ใจ ถ้าไม่มีใส่เพิ่ม
ติ๊กเดิม ok เช็คแรงดัน ถ้าใช้มานานแล้วก็ได้โอกาสเปลี่ยน
สายไฟไม่ตัดปลั๊ก กับกล่องเล็กกล่องน้อยเอามาให้หมด

พี่ครับ กล่องตรงรุ่นนี้ดูยังไงครับและทำไมถึงใช้คันเกียร์ออ โต้เดิมของdmaxไม่ได้ครับ และออยเกียร์ต้องซื้อมาด้วยเหรอ คือของเดิมมันอยู่ในหม้อน้ำอ่ะ ขอบคุณพี่มากครับ

sex.com 30-04-2014 14:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAMOTO3 (896722 กระทู้)
ใช้พัดลมไฮโดรลิคต้องเอา เทอร์โมสตัทที่หม้อน้ำทีอยู่กับหม้อน้ำ uz มาด้วยนะครับงานจบๆ:cool: :cool:

ถ้าจะใช้ฟรีปั๊มได้ไหมครับ ระหว่างไฮดครอลิคกับฟรีปั๊มตัวไหนจะใส่dmaxได้ครับ มันจะมีพื้นที่ไหม ตอนนี้ใช้1เจไม่โบ ออโต้ หม้อน้ำเดิมและใช้ฟรีปั๊มด้วยอ่ะ คือชอบฟรีปั๊มอ่ะพี่ ขอบคุณมากครับ

C220 30-04-2014 17:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sex.com (896726 กระทู้)
พี่ครับ กล่องตรงรุ่นนี้ดูยังไงครับและทำไมถึงใช้คันเกียร์ออ โต้เดิมของdmaxไม่ได้ครับ และออยเกียร์ต้องซื้อมาด้วยเหรอ คือของเดิมมันอยู่ในหม้อน้ำอ่ะ ขอบคุณพี่มากครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sex.com (896727 กระทู้)
ถ้าจะใช้ฟรีปั๊มได้ไหมครับ ระหว่างไฮดครอลิคกับฟรีปั๊มตัวไหนจะใส่dmaxได้ครับ มันจะมีพื้นที่ไหม ตอนนี้ใช้1เจไม่โบ ออโต้ หม้อน้ำเดิมและใช้ฟรีปั๊มด้วยอ่ะ คือชอบฟรีปั๊มอ่ะพี่ ขอบคุณมากครับ

คันเกียร์ UZ เป็นขั้นบันได เกียร์ 4 มา 3 เป็นสวิทส์ไฟฟ้า 2 มา 1 ก็ไฟฟ้า ถ้าใช้คันสไลด์ตำแหน่งเกียร์ 3 และเกียร์ 1 จะไม่มี หากจะแปลงถามคนทำก่อน อีกอย่างคือสวิทส์ปรับต่างๆบนคันเกียร์ก็จะต้องแปลงด ้วย ถ้าเป็นผมเลือกคันเกียร์ตรงรุ่น UZ ดีกว่า

ออยเกียร์ใช้ของเดิมได้ครับ คือผมเน้นเพราะว่าการระบายความร้อนเกียร์สำคัญ หากออยเกียร์สภาพไม่ดีเกียร์ก็จะไปไว วิ่งแรงตก

ใช้ฟรีปั้มดีครับ ผมก็ชอบ มี 2 วิธี
1. หาเครื่องรุ่นฟรีปั้ม แต่จะหายากและแพงกว่าประมาณ 3000 บาท
2. ใช้เครื่องรุ่น Hydraulic ก็ซื้อพัดลมฟรีปั้มเพิ่มต้องเป็นใบพัดลมใหญ่สำหรับ UZ ปั้มน้ำเลือกวิธีได้อีก
2.1 ปั้มน้ำเดิมต้องต่อท่อน้ำมัน Hydraulic กับกระปุกน้ำมันวน loop ไว้ ข้อเสียคืออายุไม่ยืนเท่าไหร่
2.2 เปลี่ยนปั้มน้ำเป็นรุ่นพัดลมฟรีปั้มจะไม่มีระบบ Hydraulic มีข้อเสียคือ เสียตัง :smile:

MAMOTO3 01-05-2014 06:08

ใช้ได้เลยห่างมากๆ แต่ต้องเสียเงินเพิ่มค่าเครื่องอีกแต่คุ้มครับ ไม่ต้องมาจุกจิกกับสายน้ำมัน แค่เสียงลมดังไปนิด :emot02:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:20