ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ผลของปั๊มน้ำมันเชลล์ไม่ขาย เบนซิน 95 (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=48481)

Moonlight 03-06-2010 16:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pin (529570 กระทู้)
ลุงมูนครับ หมายความว่า เหตุผลทั้งหลายมันอยู่ที่อุปกรณ์ที่เป็นยางมันต้องทน โซฮอลแค่นั้น เราก้อเติมได้เลย โดยไม่ต้องจูนเครื่องใดๆเลยใช่ไม๊ครับ
ไม่ว่าจะ E20 E85 อันนี้ผมพูดถึงแต่ท่อทางต่างๆก่อนนะครับ ยังไม่นับภายในตัวเครื่องเช่น โอริงต่างๆอ่ะครับ

แก๊สโซฮอลล์มันกัดกร่อนยางครับ ซึ่ง ในระบบ การทำงานของเครื่องยนต์นั้น ตัวที่มีโอกาส สัมผัสถูกแก๊สโซฮอลล์ ก็คือ ท่อยาง (ตามที่ผมสาธยายไว้ใน Reply ข้างบนนั้นครับ) , ปั๊มติ๊ก , ถังน้ำมัน , ท่อโลหะ , กรองเบนซิน , ท่อร่วมหัวฉีด , เร็คกูเรเตอร์ และหัวฉีด ครับ

ดังนั้น ส่วนที่น่าอันตรายที่สุด ก็คือ ท่อยางครับ ส่วน ที่ถามถึง โอริง ก็จะมี โอริงที่หัวฉีดเท่านั้น ที่มีโอกาสถูกน้ำมันบ้าง แต่ว่า โอริงตรงหัวฉีดนั้น ถ้ามาจากโรงงานแล้ว จะเป็น โอริงชนิดทนน้ำมันเบนซินและแก๊สโซฮออลล์ครับ พอน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้ไปแล้ว มันก็ถูกเผาผลาญหมดครับ จึงไม่ต้องกังวลว่า ยางส่วนอื่นๆ จะมีปัญหาครับผม

ส่วนที่ผมกังวล เกี่ยวกับ ถังเหล็ก และ อ.บี เตือนเรื่อง ปั๊มติ๊กในถังนั้น เนื่องจากว่า แก๊สโซฮอลล์ ที่มีส่วนผสมของ แอลกอฮออล์นั้น ส่วนใหญ่ เขาสกัดแอลกอฮอลล์มาจากพืชครับ ซึ่งระบบกระบวนการผลิตของไทยที่ผลิตในปริมานมากๆนั้น ยังไม่ได้ค่าที่มาตราฐาน (พูดตรงๆก็คือ ผมไม่เชื่อใจ) ทำให้ อาจจะเกิดค่าความชื้นสูง ซึ่ง ตัวแอลกอฮอลล์เอง ก็เป็นสารกัดกร่อนอยู่แล้ว ถ้ามีความชื้นสูง เป็นสื่อนำด้วยแล้ว โอกาส ที่โลหะ จะถูกกัดกร่อนพร้อมสนิม จะเกิดขึ้นเร็วมากครับ สรุปว่า จะผุพังเร็วกว่าปกติทั่วไปครับผม

somtao 03-06-2010 17:13

ผมเติมมาแล้วคัฟสำหรับโซฮอลล์95 ของเชลล์...รถวิ่งสะดุดๆในช่วงแรกที่เติม...จากนั้นร อบต่ำๆรถจะไม่มีกำลัง...วิ่งก็ตื้อๆชอบกล...

ตอนนี้น้ำมันยังเหลือเกินครึ่งถัง ยังไงก็ต้องใช้ให้หมดก่อนจะกลับไปใช้ 91 เพียวเหมือนเดิมดีกว่า...

Moonlight 03-06-2010 17:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (529612 กระทู้)
ผมเติมมาแล้วคัฟสำหรับโซฮอลล์95 ของเชลล์...รถวิ่งสะดุดๆในช่วงแรกที่เติม...จากนั้นร อบต่ำๆรถจะไม่มีกำลัง...วิ่งก็ตื้อๆชอบกล...

ตอนนี้น้ำมันยังเหลือเกินครึ่งถัง ยังไงก็ต้องใช้ให้หมดก่อนจะกลับไปใช้ 91 เพียวเหมือนเดิมดีกว่า...

ถ้าเปลี่ยนชนิดน้ำมัน เป็นเบนซิน 91 แล้ว แล้วยังมีอาการเช่นเดิม

ผมแนะนำว่า ลองเปลี่ยน กรองเบนซิน แล้ว ล้างหัวฉีด หน่อยก็ดีครับ ที่สำคัญสุด ก็คือ เปลี่ยนท่อน้ำมันครับ ถ้าคิดว่า จะไม่ใช้ แก๊สโซฮอลล์เด็ดขาด ก็เปลี่ยนท่อน้ำมันชนิดทนเบนซินก็ได้ครับ

ที่ผมกล้าระบุเช่นนี้ เพราะว่า ท่อน้ำมันที่ผมถอดเปลี่ยนออกมานั้น ลองเอาอะไรไปเขี่ยๆในท่อยาง จะมีฝุ่นเป็นขุยๆ มากมายภายในท่อครับ แล้วแบบนี้ กรองเบนซิน ไม่ตันจะทนไหวหรือครับ

pin 03-06-2010 20:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529582 กระทู้)

แก๊สโซฮอลล์มันกัดกร่อนยางครับ ซึ่ง ในระบบ การทำงานของเครื่องยนต์นั้น ตัวที่มีโอกาส สัมผัสถูกแก๊สโซฮอลล์ ก็คือ ท่อยาง (ตามที่ผมสาธยายไว้ใน Reply ข้างบนนั้นครับ) , ปั๊มติ๊ก , ถังน้ำมัน , ท่อโลหะ , กรองเบนซิน , ท่อร่วมหัวฉีด , เร็คกูเรเตอร์ และหัวฉีด ครับ

ดังนั้น ส่วนที่น่าอันตรายที่สุด ก็คือ ท่อยางครับ ส่วน ที่ถามถึง โอริง ก็จะมี โอริงที่หัวฉีดเท่านั้น ที่มีโอกาสถูกน้ำมันบ้าง แต่ว่า โอริงตรงหัวฉีดนั้น ถ้ามาจากโรงงานแล้ว จะเป็น โอริงชนิดทนน้ำมันเบนซินและแก๊สโซฮออลล์ครับ พอน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้ไปแล้ว มันก็ถูกเผาผลาญหมดครับ จึงไม่ต้องกังวลว่า ยางส่วนอื่นๆ จะมีปัญหาครับผม

ส่วนที่ผมกังวล เกี่ยวกับ ถังเหล็ก และ อ.บี เตือนเรื่อง ปั๊มติ๊กในถังนั้น เนื่องจากว่า แก๊สโซฮอลล์ ที่มีส่วนผสมของ แอลกอฮออล์นั้น ส่วนใหญ่ เขาสกัดแอลกอฮอลล์มาจากพืชครับ ซึ่งระบบกระบวนการผลิตของไทยที่ผลิตในปริมานมากๆนั้น ยังไม่ได้ค่าที่มาตราฐาน (พูดตรงๆก็คือ ผมไม่เชื่อใจ) ทำให้ อาจจะเกิดค่าความชื้นสูง ซึ่ง ตัวแอลกอฮอลล์เอง ก็เป็นสารกัดกร่อนอยู่แล้ว ถ้ามีความชื้นสูง เป็นสื่อนำด้วยแล้ว โอกาส ที่โลหะ จะถูกกัดกร่อนพร้อมสนิม จะเกิดขึ้นเร็วมากครับ สรุปว่า จะผุพังเร็วกว่าปกติทั่วไปครับผม

ขอบคุณครับ ทุกวันนี้เติม E10 เป็นประจำ แต่เป็นRB นะครับ อยากลองเติม E20 E85 ดูซักร้อยสองร้อยครับ.:emo_toon02:

parkpoom_p 03-06-2010 21:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529511 กระทู้)
ที่คุณกล่าวถึงนั้น ในรถผมก็เป็นเช่นนั้นครับ คือมีท่อโลหะ ตั้งแต่ช่วงหน้ารถไปถึง ถังน้ำมันท้ายรถครับ

ส่วนที่ผมเปลี่ยนนั้น เปลี่ยนเฉพาะ

- ท่อยางที่จะต้องต่อจาก ท่อโลหะนี่แหละครับ ไปที่ ทางเข้า กรองเบนซิน และ

- ท่อยางที่ทางออกของกรองเบนซิน ไปเข้าเครื่องยนต์ และ

- ท่อยางจาก ท่อน้ำมันไหลกลับไปเข้าท่อโลหะ และ

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อปั๊มติ๊กภายในถัง และ

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อไหลกลับที่ถังน้ำมัน

- ท่อยางจากท่อโลหะ ที่ใกล้ถังน้ำมัน เข้าท่อระบายไอน้ำมันเบนซิน (บางท่านอาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องเปลี่ยนท่อยางไอน้ำมันเบนซินนี้ด้วย ขอตอบว่า เพราะว่า ผมเติมน้ำมันทุกครั้งให้เต็มถังน้ำมัน ซึ่งอาจจะมีน้ำมันบางส่วน เข้าไปในท่อไอน้ำมันเบนซิน แต่ส่วนปลายท่อที่เข้าถังดักไอน้ำมันเบนวิน ผมยังใช้ท่อสายถักแสตนเลสเหมือนเดิม เพราะว่า ถังดักไอน้ำมันเบนวิน อยู่สูงกว่า ส่วนบนสุดของถังน้ำมัน ทำให้ ถึงแม้ว่าเติมน้ำมันเต็มก็ตาม น้ำมันก็ไหลล้นมาไม่ถึงถังดักไอน้ำมันเบนซินครับ จึงไม่ต้องเปลี่ยนท่อส่วนนี้ครับผม)

- ท่อที่จุ่มในถังน้ำมัน ซึ่งมีทั้งท่อเข้าปั๊มและท่อไหลกลับ 2 เส้นนี้มีความยาวรวมกัน 1 ฟุต พอดีเลยครับ (ถังน้ำมันของผมบรรจุ 85 ลิตร จึงใช้ท่อยางยาวนิดหน่อยครับ เฉพาะเส้นนี้ 1,300.-บาทถ้วน ตัวเบาเลย)

ทราบเลยครับลุงมูน ว่าแล้วว่าทำไมแพงจัง เหอๆ ลืมดูไปว่าค่าสาย ฟุตละ 1,300 เหอๆ

Bank_td07 03-06-2010 22:03

ผมไม่เคยเติมเลยอ่ะ โซฮอล์ 95 ใช้แต่ 95 เพียวๆ โชคดีที่แถวบ้านยังมี 95 ธรรมดาขายอยู่ ปั๊ม Caltex ครับ แต่ถ้าออกต่างจังหวัดก็ 91 แล้วก็ LPG ล้วนๆอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ ลุงมูน....:emo_toon24:

arale@jz 03-06-2010 22:08

มาเติมวีเพาเวอร์ แถวหน้ารามเลยรพ.รามนิดนึง หรือพระราม9ก่อนถึงพรีเมียร์ ได้นะค๊าบ

Moonlight 03-06-2010 22:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arale@jz (529726 กระทู้)
มาเติมวีเพาเวอร์ แถวหน้ารามเลยรพ.รามนิดนึง หรือพระราม9ก่อนถึงพรีเมียร์ ได้นะค๊าบ

ขอบคุณครับ

ผมผ่านแถวนั้นบ่อยครับ (ปกติผมเติมอาทิตย์ละ 75 - 80 ลิตรครับผม) ปั๊มที่กล่าวถึง ก็เคยไปเติมมาแล้วครับ แต่ผมคิดว่า ป่านนี้ คงจะกลายเป็น V Power Gasohal ไปแล้วครับ

เท่าที่ผมถามแต่ละปั๊มที่เปลี่ยนไปแล้วนะครับ ต่างก็บอกว่า พอเบนซิน 95 จำหน่ายหมดเมื่อไหร่ บ.ก็ให้เปลี่ยนเป็น แก๊สโซฮอลล์แล้วครับ

somtao 04-06-2010 09:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (529614 กระทู้)
ถ้าเปลี่ยนชนิดน้ำมัน เป็นเบนซิน 91 แล้ว แล้วยังมีอาการเช่นเดิม

ผมแนะนำว่า ลองเปลี่ยน กรองเบนซิน แล้ว ล้างหัวฉีด หน่อยก็ดีครับ ที่สำคัญสุด ก็คือ เปลี่ยนท่อน้ำมันครับ ถ้าคิดว่า จะไม่ใช้ แก๊สโซฮอลล์เด็ดขาด ก็เปลี่ยนท่อน้ำมันชนิดทนเบนซินก็ได้ครับ

ที่ผมกล้าระบุเช่นนี้ เพราะว่า ท่อน้ำมันที่ผมถอดเปลี่ยนออกมานั้น ลองเอาอะไรไปเขี่ยๆในท่อยาง จะมีฝุ่นเป็นขุยๆ มากมายภายในท่อครับ แล้วแบบนี้ กรองเบนซิน ไม่ตันจะทนไหวหรือครับ

ขอบคุณน้ามูนนะคัฟ....

ผมเคยลองแล้วหนนึงกับโซฮอลล์95ของปตท. แต่คราวนั้นผมเติมแค่พันเดียว...ปรากฏว่ารถยังใช้งาน ปกติเมื่อกลับมาเติม 95เพียวหรือ91เพียว...

แต่มาคราวนี้เติมไปซะเต็มถัง เพราะมันแถมน้ำขวดเล็กๆให้ 4 ขวด...เหอๆ...

ตอนนี้รถไม่สะอึกแล้วคัฟ...เพียงแต่การตอบสนองของเคร ื่องยนต์มันไม่เนียนเหมือน 91 หรือ 95 เพียวเท่านั้นเอง...

ไว้ผมจะเติม 91 แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะคัฟ...

worapat 06-06-2010 08:49

95 ธรรมดาขายอยู่ ปั๊ม Caltex สุขุมวิท36

gotlaw 06-06-2010 08:55

นโยบายพลังงาน

ทำให้เลือกไม่ได้

ใครเห็นว่าเป็นการประหยัดช่วยชาติ ท่านก็เป็นคนดีครับ

ส่วนผมค่อนข้างเห็นแก่ตัว เลยอยากให้มี 95 ให้เป็นอีกทางเลือกไว้ให้ได้เติมบ้าง

แพงหน่อยก็รับภาระเอง

แต่ผมรู้สึกหงุดหงิดทุกครั้งที่ 95 หายไปจากตลาด

อะไรกันนัก กันหนา ขอมีตัวเลือกให้หน่อยไม่ได้เลยเหรอ รัฐบาลประเทศชาติจ๋า

retro_boy 06-06-2010 11:35

ดีนะครับ ที่ผมเปลี่ยนไปแล้วแต่ของผมใช้ ท่ออลูมิเนียมเิดินเอาครับ สลับกับสายน้ำ้มันเป็นบางจุด

ประหยัดดีครับ

ตอนนี้จะ 2 ปีแล้วครับ

ยังไม่มีปัญหานะครับ

ที่ห่วงก็คือ ปั๊มติ๊กครับว่าจะมีปัญหาหรือเปล่า(ระยะนานๆ)กับเสีย ค่าจูนกล่องใหม่ หมดไปเกือบ 10000 (ตอนจูนครั้งแรกใช้ 95)

โดนไปเยอะเลยครับ ค่าสาย+ค่าแรง+ปั๊มติ๊กด้วยผมหมดไปเกือบ 25000 นะครับ

เซ็งไปพักใหญ่ๆ:rolleyes:

ตอนนี้ที่ห่วงที่สุดคือปั๊มติ๊กครับว่าจะทนโซฮอล์ 95 ไหวมั้ย

watt6652777 06-06-2010 14:00

Tpi ตรงถนนนราธิวาสยังมีเบนซิน95จำหน่ายครับ

N1SPECII 06-06-2010 14:28

แพร่เหลือ 95 อยู่ปั้มเดียวคารเทคตรงเส้นร่องกาศก่อนเข้าตัวเมืองแ พร่

Dittapong 06-06-2010 16:46

เสริมเรื่อง ปั๊มติ๊ก ถ้าเราใช้งานประจำ มีน้ำมันแช่ตลอด มันจะไม่ขึ้นสนิม และใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้า น้ำมันไม่แช่ตัวปั๊ม และไม่ได้ใช้งานบ่อย(โดยเฉพาะใช้แก๊สด้วย) ส่วนมากตัวปั๊มติ๊กก็เป็นสนิม และปั๊มติดตายในที่สุด

....แต่ว่ารถรุ่นใหม่ ตอนนี้ เขาใช้ถังน้ำมันเป็นวัสดุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง จะได้ดัตแปลงอีกสักรอบ..

oat 420 06-06-2010 17:49

ผมก็ใช้แก๊สโซฮอลล์ 95 มาตลอดเลยเนื่องจากว่า
หาไม่ได้และ ราคาก็ถูกกว่า 95 หรือ 91 แต่รถก็มีอาการนิดหน่อย เรื่องรอบเครื่อง และ แรงม้า แต่ก็ต้องยอมรับอ่ะครับ ทําไงได้:frown:

Moonlight 06-06-2010 18:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong (531002 กระทู้)
เสริมเรื่อง ปั๊มติ๊ก ถ้าเราใช้งานประจำ มีน้ำมันแช่ตลอด มันจะไม่ขึ้นสนิม และใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้า น้ำมันไม่แช่ตัวปั๊ม และไม่ได้ใช้งานบ่อย(โดยเฉพาะใช้แก๊สด้วย) ส่วนมากตัวปั๊มติ๊กก็เป็นสนิม และปั๊มติดตายในที่สุด

....แต่ว่ารถรุ่นใหม่ ตอนนี้ เขาใช้ถังน้ำมันเป็นวัสดุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง จะได้ดัตแปลงอีกสักรอบ..

รถปัจจุบัน รุ่นใหม่ๆ ใช้ถังน้ำมัน พลาสติคที่ทนเบนซินแก๊สโซฮอลล์ครับผม

ผมเห็นด้วยเรื่อง การเติมน้ำมันให้เต็มถังไว้ตลอดเวลา จะช่วยป้องกันเรื่องการเกิดสนิมได้ดีครับ เนื่องจากว่า ต่อให้ภายในถังน้ำมันมีความชื้นมากแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าไม่มี อ๊อกซิเจน เป็นตัวกลางแล้ว จะไม่มีทางขึ้นสนิมได้ครับ กรณีดังกล่าว ก็ เป็นเหตุผลเดียวกันที่ ทำไม นำปั๊มติ๊กไว้ในถังน้ำมัน ในเมื่อมีสื่อไฟฟ้าผ่านปั๊ม แต่ไม่ระเบิดหรือไฟไหม้ได้ สาเหตุ ก็เพราะว่า ขาดปัจจัยเรื่อง อ๊อกซิเจน นั่นเองครับ

วันนี้ ผ่าน ปั๊มเชลล์ ที่เห็นว่า มีขาย V Power เบนซิน 95 อยู่ 2 ปั๊มครับ นั่นคือ ปั๊มที่ สามแยกบางบอนข้างจัสโก้ และอีกที่หนึ่งที่ถนนพระราม 9 ก่อนถึง แยกพรีเมี่ย ครับ ส่วนตรงสุดถนนพระราม 9 เลี้ยวซ้ายเข้าถนนศรีณครินทร์ ก่อนถึงสี่แยกกรุงเทพ-กรีฑา ฝั่งซ้ายมือ ได้เปลี่ยนเป็น V Power แก๊สโซฮอลล์ไปเรียบร้อยแล้วครับ

PhotJZ 06-06-2010 20:05

1 ไฟล์แนบ
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ

Moonlight 06-06-2010 20:48

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (531040 กระทู้)
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ

สายยางน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ มีหลายเกรดครับ ตอนที่ให้ลูกน้องผมไปเดินหาซื้อ ทั้งๆที่ผมเขียนเสปคระบุว่า ต้องการเกรด SAE J30R9 สำหรับสายยางที่ใช้ภายนอกถังน้ำมัน และเกรด SAE J30R10 สำหรับใช้จุ่มแช่ในถังน้ำมัน พอลูกน้องไปซื้อ ร้านอะไหล่ ยังหยิบเกรด SAE J30R6 และ SAE J30R7 แล้วบอกกับลูกน้องผมว่า เป็นท่อยางที่ทนแก๊สโซฮอลล์ ที่ดีที่สุดแล้ว นั่นแสดงว่า แม้แต่ร้านค้าบางร้าน ยังไม่ทราบเลยว่า มีเกรด SAE J30R9 และ SAE J30R10 ที่ดีกว่าครับ ลูกน้องผมก็หลงเชื่อ ซื้อเป็นตัวอย่างมาให้ผมดู ผมก็ตะเพิดกลับไปให้ไปหาซื้อตรงเสปคที่ผมระบุมาให้ได ้ ลูกน้องผมกลับไปวรจักร ตรงไปร้านขายอะไหล่เมอร์ซิเดส-เบนซ์ แล้วหาซื้อ เจ้าของร้านก็หยิบท่อยางมาให้ แล้วบอกว่า ชนิดนี้แหละ ใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้ รถเมอร์ซิเดสใช้กัน ลูกน้องผมก็โทรมาแจ้งผมว่า จะเอามั้ย ผมจึงขอคุยกับเจ้าของร้าน ถามว่า แล้วท่อยางที่จะขายนี้ ระบุสเปคเกรด SAE อะไร เจ้าของร้านตอบว่า ไม่รู้ รู้แต่ว่า ใช้ในเมอร์ซิเดสกัน ผมก็เลยบอกลูกน้องให้รีบๆออกมาจากร้าน แล้วไปหาตามสเปคมาให้ได้

ตัวอย่างที่เล่า ข้างต้นนั้น จึงพอจะสรุปได้ว่า แม้แต่ร้านอะไหล่ ส่วนใหญ่ที่ขายสายยางท่อน้ำมันเอง ยังไม่ทราบสเปคเลยว่า เกรดที่สถาบัน SAE รับรองว่าใช้กับแก๊สโซฮอลล์ได้นั้น ปัจจุบัน คือเกรดอะไร ครับ :)

วันนี้ผมขับรถออกไปธุระกับครอบครัวเช่นเดิม ขับผ่านปั๊มน้ำมัน พอเห็นว่ามีขาย เบนซิน 95 ก็รีบเข้าไปเติมเต็มถัง ทั้งๆที่มีแก๊สโซฮออล์อยู่ครึ่งถังก็ตามครับ

พฤกติกรรมของผมแบบนั้นคงพอจะบอกอะไรบางอย่างได้ว่า ทำไมจนป่านนี้ ผมจึงยังไม่ยอมเปลี่ยนใช้ระบบแก๊สซักที ทั้งๆมีรถยนต์ใช้หลายคันก็ตาม :)

Moonlight 06-06-2010 21:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (531040 กระทู้)

ขอโทษครับ ผมคงจะแก่เกินแกงไปแล้วครับ ผมมัวแต่คุยเล่าในส่วนที่เป็นสาระในใจของผม ลืมอธิบาย เกี่ยวกับ ปฏิกริยาของสายยางที่คุณพจน์ วาดรูปมาให้ดูครับ

ตามที่วาดรูปลักษณะของท่อสายยางน้ำมันนั้น แสดงถึง ท่อน้ำมันที่ถูกกัดกร่อนจนบวม และ เป็นท่อที่ไม่ทนต่อแรงดันน้ำมันที่ปั๊มน้ำมันสูบจ่าย แรงดันออกมาและถูกกั้นด้วย เรกูลเรเตอร์ เพื่อสร้างแรงดันให้หัวฉีดครับ จึงต้องระวังท่อสายยางน้ำมันพวกนี้ครับ ต้องตรวจสอบเสปคให้ดีๆ ถ้าจะนำมาใช้กับท่อน้ำมัน ก็ควรตรวจเช็คว่า ทนแรงกดดันได้เท่าไหร่ ยิ่งถ้าต้องนำมาใช้กับน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ก็ควรตรวจเช็ค เกรดของยางว่า ใช้กับ E10, E20, E85 ได้หรือไม่ครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:50