ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปัญหาของการสตาร์ทไม่ติดครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45132)

krirkkub 04-02-2010 21:37

ปัญหาของการสตาร์ทไม่ติดครับ

หลังจากที่ไ้ด้ศึกษาข้อมูลในเว็บมานานพอสมควรเกี่ยวก ับเรื่องการสตาร์ทรถไม่ติด จากการที่ได้ลองเข็นรถซักหน่อย เพื่อให้สตาร์ทได้ แต่ของผมได้ข้อมูลที่ได้ศึกษามาคือการทำความสะอาดสวิ ทซ์กุญแจ แต่ผมได้ไปหาช่างแล้วให้ช่างลองดูปรากฎว่าช่างทดลองแ ล้วไม่มีอาการสตาร์ทไม่ติดครับ ช่างบอกว่าอยากให้เจอก่อนแล้วเช็คดูกลัวว่าไม่ได้เป็ นที่สวิทซ์กุญแจสกปรก อาจจะเป็นอย่างอื่น
แต่สิ่งที่ผมสังเกตได้ เวลาที่จะสตาร์ทไม่ติดคือเวลาที่วิ่งนาน ๆ แล้วหยุดพักซึ่งถ้ากลับมาสตาร์ทใหม่อาจจะสตาร์ทติดแล ะสตาร์ทไม่ติดครับ แล้วต้องปล่อยไว้นานๆ ถึงจะสตาร์ทติด บางทีอาจจะไม่นานประมาณ เกือบครึ่งชั่วโมง บางทีก้อ10กว่านาที
แต่วันนี้ที่เจอก้อคือไปเติมแ๊ก๊ซ แล้วคนเติมเค้าแซวเลยว่าวันนี้จะสตาร์ทติดมั้ย ปรากฎว่าไม่ติดครับ ผมเลยบอกว่าเจอวิธีใหม่แล้วคือเปิดสวิทซ์กุญแจแล้วให ้พัดลมหม้อน้ำพัดจนหยุดหมุนเข้าใจว่าเครื่องเริ่มเย็ น แล้วจะสตาร์ทติด แล้วทางพนักงานเติมแก็ส แนะนำว่าเค้าเคยเห็นว่ารถโตโยต้าคราวน์ วางเจเหมือนกัน เวลาสตาร์ทไม่ติด เค้าจะมีสวิทซ์สตาร์ทที่ภายในห้องเครื่องครับ ผมก้องงเลย
ทำให้ผมอยากรู้ว่าที่ผมบิดสวิทช์กุญแจเพื่อให้พัดลมห มุนจนหยุดเนี่ย มันเกี่ยวกับการสตาร์ทหรือเปล่าครบ แล้วการที่มีสวิทซ์สตาร์ทในห้องเครื่องเป็นยังไงครับ

รบกวนด้วยครับ:emo_toon06:

wk7000 04-02-2010 21:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub (475989 กระทู้)
หลังจากที่ไ้ด้ศึกษาข้อมูลในเว็บมานานพอสมควรเกี่ยวก ับเรื่องการสตาร์ทรถไม่ติด จากการที่ได้ลองเข็นรถซักหน่อย เพื่อให้สตาร์ทได้ แต่ของผมได้ข้อมูลที่ได้ศึกษามาคือการทำความสะอาดสวิ ทซ์กุญแจ แต่ผมได้ไปหาช่างแล้วให้ช่างลองดูปรากฎว่าช่างทดลองแ ล้วไม่มีอาการสตาร์ทไม่ติดครับ ช่างบอกว่าอยากให้เจอก่อนแล้วเช็คดูกลัวว่าไม่ได้เป็ นที่สวิทซ์กุญแจสกปรก อาจจะเป็นอย่างอื่น
แต่สิ่งที่ผมสังเกตได้ เวลาที่จะสตาร์ทไม่ติดคือเวลาที่วิ่งนาน ๆ แล้วหยุดพักซึ่งถ้ากลับมาสตาร์ทใหม่อาจจะสตาร์ทติดแล ะสตาร์ทไม่ติดครับ แล้วต้องปล่อยไว้นานๆ ถึงจะสตาร์ทติด บางทีอาจจะไม่นานประมาณ เกือบครึ่งชั่วโมง บางทีก้อ10กว่านาที
แต่วันนี้ที่เจอก้อคือไปเติมแ๊ก๊ซ แล้วคนเติมเค้าแซวเลยว่าวันนี้จะสตาร์ทติดมั้ย ปรากฎว่าไม่ติดครับ ผมเลยบอกว่าเจอวิธีใหม่แล้วคือเปิดสวิทซ์กุญแจแล้วให ้พัดลมหม้อน้ำพัดจนหยุดหมุนเข้าใจว่าเครื่องเริ่มเย็ น แล้วจะสตาร์ทติด แล้วทางพนักงานเติมแก็ส แนะนำว่าเค้าเคยเห็นว่ารถโตโยต้าคราวน์ วางเจเหมือนกัน เวลาสตาร์ทไม่ติด เค้าจะมีสวิทซ์สตาร์ทที่ภายในห้องเครื่องครับ ผมก้องงเลย
ทำให้ผมอยากรู้ว่าที่ผมบิดสวิทช์กุญแจเพื่อให้พัดลมห มุนจนหยุดเนี่ย มันเกี่ยวกับการสตาร์ทหรือเปล่าครบ แล้วการที่มีสวิทซ์สตาร์ทในห้องเครื่องเป็นยังไงครับ

รบกวนด้วยครับ:emo_toon06:

ที่ว่าสตาร์ทไม่ติดอาการเป็นยังไง ไดสตาร์ทหมุนหรือเปล่า

ข้อมูลมันน้อยมากครับ ถ้าระบบมันสมบูรณ์สวิตช์สตาร์ทในห้องเรื่องมันไม่จำเ ป็นหรอกครับ

krirkkub 04-02-2010 23:02

แบบว่าสตาร์ทแล้วเงียบเลยครับ ไม่มีเสียงตอบรับเลย

wk7000 04-02-2010 23:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krirkkub (476043 กระทู้)
แบบว่าสตาร์ทแล้วเงียบเลยครับ ไม่มีเสียงตอบรับเลย

ถ้าสตาร์ทแล้วไดไม่หมุน นอกจากเช็คสวิตช์ที่คอพวงมาลัยแล้ว ลองเช็คที่รีเลย์ไดสตาร์ท สายไฟไดสตาร์ทยึดแน่นหนาดีหรือเปล่า สุดท้ายกราวน์ลงที่ไดพอไหมครับ

เต่าตกมัน@JZ 05-02-2010 17:20

ไอ้ระบบเซฟตี้ขของคันเกียร์น่าจาลองดู อย่ามองข้ามอิอิ
เจอมาจนชิน

wk7000 05-02-2010 18:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เต่าตกมัน@JZ (476354 กระทู้)
ไอ้ระบบเซฟตี้ขของคันเกียร์น่าจาลองดู อย่ามองข้ามอิอิ
เจอมาจนชิน

ใช่ครับประเด็นนี้ก็มองข้ามไม่ได้ ตำแหน่งคันเกียร์ไม่ตรงก็สตาร์ทไม่ติด บางทีคันโยกเกียร์ด้านบนตำแหน่งมันตรง

แต่น๊อตยึดก้านโยกด้านล่างหลวมไม่แน่น บางจังหวะตำแหน่งเกียร์ไม่ตรง P หรือ N ก็ทำให้สตาร์ทไม่ติด แบบบิดกุญแจแล้วเงียบด้วยเหมือนกันครับ:)

โกยเถอะเจ 05-02-2010 19:04

ในกรณีนี้ผมเดาว่ามันต้องเกี่ยวข้องกับความร้อนสะสมภ ายในห้องเครื่องครับ

เนื่องจากเมื่อเครื่องเย็นซักพักจึงสตาร์ทติด

อันดับแรกไล่จากง่ายๆก่อนครับ
ตามที่น้าๆได้บอกไปหข้างต้นแล้ว
ลองตรวจเช็คดูรีเลย์สตาร์ทหรือระบบสายไฟครับ
ว่ามีการละลายหรือเสื่อมหรือไม่
จมแม้กระทั้งตัวรีเลย์ทุกตัวที่อยู่ในรถครับ
และพวกคอล์ย และระบบการจุดระเบิดต่างๆด้วยครับ

อีกจุดที่น่าตรวจดูก็คือ กล่องecu ครับ
โดยผมไม่ทราบว่ากล่องวางอยู่ตรงจุดไหน
ได้รับควาร้อนโดยตรงหรือปล่าว

หรือมีรีเลย์หน้ากล่อง และสายไฟตรงจุดไหนเกิด ร้อนและไหม้ หรือไม่ครับ

ลองตรวจเช็คง่ายๆแบบนี้ไปก่อนครับ
ไม่หายเดี๋ยวไปว่ากันแบบลึกๆอีกที ครับ :)

krirkkub 06-02-2010 07:25

ขอบคุณมากนะครับ ถ้าอย่างไรผมจะรีบดำเนินการโดยด่วนครับ

cefred 06-02-2010 07:52

1 การ Start ไม่ติดที่ว่ามานี้ถ้าไดสตาร์ทหมุนแบบปกติ แต่เครื่องไม่ติด ต้องไปแก้ที่ระบบไฟ หรือน้ำมันที่เครื่อง
2 Startไม่ติดเพราะว่าไดสตาร์ทไม่หมุนอาจเป็นเพราะรีเล ย์สตาร์ทเสีย เวลาที่เครื่องร้อนมักไม่ติดต้องรอให้เครื่องเย็น ถ้าเป็นแบบนี้เอาสายไฟที่พ่วงแบตจี้ตรงที่ไดสตาร์ทเล ยครับ ถ้าหมุนปกติก็เป็นไปได้ว่า สวิทย์หรือรีเลย์มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่เกิดจากรีเลย์ น้อยมากครับที่เกิดจากสวิทย์เสีย
3 Startไม่ติดเพราะไดสตาร์ทหมุนแต่รอบการหมุนมันหมุนแบ บ อืด อืด ให้ลองดูที่เเบตครับว่าไฟพอหรือไม่
การที่คุณต้องรอให้พัดลมหยุดหมุนก่อนแล้วทำการสตาร์ท ถึงติด เป็นไปได้สูงครับที่ไฟไปเลี้ยงไดสตาร์ทไม่พอ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ :?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:25