ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ตระกูลVVTi ทั้งโบและไม่โบขอเชิญร่วมสนทนากันนะคัฟ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46133)

cefred 16-03-2010 15:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vulpius (494348 กระทู้)
ใช้ 1jgtevvti ครับ แก็ส lpg จะเอาไปตั้งวาล์ที่ไหนดีครับ เครื่องเดินเบาเริ่มจะสั่นมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ อยู่แถวพระราม3 ครับ หรือแถวสุขาภิบาล3 ก็ได้ครับ แต่ถ้าที่ไหนทำดีก็ยินดีไปครับ
ปล. ต้องทิ้งรถข้ามคืนมั้ยครับ คือไม่มีรถสำรองน่ะครับ

รถเริ่มเดินไม่นิ่งยังไม่ต้องไปตั้งวาล์วครับ ลองดูที่หม้อต้มก่อนว่าปรับจูนให้นิ่งได้หรือไม่ แล้วหม้อต้มถ้าเริ่มเสื่อมอาการเดินเบาไม่นิ่งก็จะเห ็นกันบ่อยครับ

cpong67 17-03-2010 08:47

:redface: :redface:

เพิ่งลง 1JZ-Gte-vvti ได้คันเกียร์แบบขั้นบันได แต่ไม่มีปุ่ม Overdrive เหมือน 1JZ-Ge เป็นเรื่องปกติไหมครับ

:emo_toon10: :emo_toon10:

Moonlight 17-03-2010 09:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpong67 (494774 กระทู้)
:redface: :redface:

เพิ่งลง 1JZ-Gte-vvti ได้คันเกียร์แบบขั้นบันได แต่ไม่มีปุ่ม Overdrive เหมือน 1JZ-Ge เป็นเรื่องปกติไหมครับ

:emo_toon10: :emo_toon10:

ปกติครับ

ถ้ามีสวิทช์ Normal/Power ด้วยยิ่งดีครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่ต้องกังวลมากครับ ทำสวิทช์เพิ่มขึ้นมาได้ครับ

cpong67 17-03-2010 10:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (494796 กระทู้)
ปกติครับ

ถ้ามีสวิทช์ Normal/Power ด้วยยิ่งดีครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่ต้องกังวลมากครับ ทำสวิทช์เพิ่มขึ้นมาได้ครับ

สวิทซ์ Normal/Power ครับ เป็นสวิทซ์เลือกโหมดในการขับใช่ไหมครับ
ประมาณว่า แบบประหยัดทั่วไป กับ แบบ สปอร์ต ผมเข้าใจถูกไหมครับ :emo_toon07:

เห็นแต่ปุ่มกดสีส้มๆ ทางบนของแป้น เดาว่าคงเป็นปุ่มให้เข้าเกียร์ N แล้วดึงกุญแจออกได้

Moonlight 17-03-2010 10:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpong67 (494807 กระทู้)
สวิทซ์ Normal/Power ครับ เป็นสวิทซ์เลือกโหมดในการขับใช่ไหมครับ
ประมาณว่า แบบประหยัดทั่วไป กับ แบบ สปอร์ต ผมเข้าใจถูกไหมครับ :emo_toon07:

เห็นแต่ปุ่มกดสีส้มๆ ทางบนของแป้น เดาว่าคงเป็นปุ่มให้เข้าเกียร์ N แล้วดึงกุญแจออกได้

ปุ่มสวิทช์เลือกโหมด นั้น เข้าใจถูกแล้วครับ โดยเมนหลัก ของโหวด Power นั้น นอกจากว่า เป็นตัวเพิ่มแรงบิด อัตราเร่ง โดยการยืดระยะรอบเครื่องให้สูงขึ้นในแต่ละเกียร์แล้ว ยังใช้ประโยชน์ในการสร้างแรงบิดเพื่อขึ้นทางลาดชันมา กๆ โดยการเลื่อนคันเกียร์มาที่ 2 หรือ L ครับ

ส่วนปุ่นเล็กๆ สีแดง หรือส้ม ที่อยู่ด้านบน เป็น ปุ่มเซฟตี้ครับ ซึ่งถ้ามีการต่อระบบ ที่ถูกต้องนั้น (หมายถึงว่า จะต้องมีระบบทุกอย่างครบถ้วนสมบูรณ์) เวลาเราดับเครื่องยนต์ โดยคันเกียร์ อยู่ที่ N เราจะดึงกุญแจรถไม่ออก (ที่คอพวงมาลัย มีโซลินอยด์บังคับอยู่ ถ้ารถคันไหน ไม่มีโซลินอยด์ตัวนี้ ก็จะไม่มีโหมดเซฟตี้ เรื่องการดึงกุญแจไม่ออกครับ) ต้องปรับเลื่อนคันเกียร์ไปที่ P เท่านั้นครับ จึงจะดึงกุญแจออกได้ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า บางสถานที่ เราต้องเลื่อนคันเกียร์มาที่ N และบางครั้งอาจต้องดึงเบรคมือช่วยไม่ให้ล้อเลื่อน ปัญหามันอยู่ที่ คันเกียร์มีระบบเซฟตี้ที่ทำให้ เลื่อนคันเกียร์มาที่ N ไม่ได้ครับ (ล๊อค) ปุ่มสีแดงนี้ เป็น ปุ่มปลดล๊อคนั่นเองครับ โดยการที่เราต้องเหยียบเบรค แล้วกดปุ่มสีแดง จึงจะเลื่อนคันเกียร์มาที่ R แล้วมาที่ N ได้ครับ

somtao 17-03-2010 15:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (494796 กระทู้)
ปกติครับ

ของผมมันเป็นแบบนี้อ่ะคัฟ...แต่ผมชอบโหมด M มากกว่า D เพราะมาไวกว่าคัฟ...

mikki 18-03-2010 03:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (494951 กระทู้)
ของผมมันเป็นแบบนี้อ่ะคัฟ...แต่ผมชอบโหมด M มากกว่า D เพราะมาไวกว่าคัฟ...

โหมด M ก้ลากแต่ก เกียร์ 3 อ่ะดิคับน้า :redface:

somtao 18-03-2010 09:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mikki (495177 กระทู้)
โหมด M ก้ลากแต่ก เกียร์ 3 อ่ะดิคับน้า :redface:

3 ยาวๆคัฟแล้วก็ 4....180มันก็ตัดคัฟ...

Moonlight 18-03-2010 10:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (495232 กระทู้)
3 ยาวๆคัฟแล้วก็ 4....180มันก็ตัดคัฟ...

แบบนี้แหละครับ ที่เขาเรียกกันว่า "หักคอเท" น้ำมัน ครับ

somtao 18-03-2010 10:51

เมื่อวานไปล้าง อัดฉีดมาคัฟ...รถกระตุกๆอ่ะคัฟ...พอสับแก็สแล้วหาย.. .และพอเครื่องร้อนสับน้ำมันก็หาย เป็นช่วงสตาร์ทใหม่ๆอ่ะคัฟ...ผมสงสัยน้ำเข้าที่ไหนสั กที่แน่ๆเลยแบบนี้...หรือพี่ๆว่าไงคัฟ...

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:15