ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   1 jz ge ฝาดำ เครื่องสะดุด เดินไม่เรียบ แก้ไม่หายซักที ช่วยหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=35457)

sapsin 09-06-2009 02:13

1 jz ge ฝาดำ เครื่องสะดุด เดินไม่เรียบ แก้ไม่หายซักที ช่วยหน่อยครับ

ปวดหัวจะแย่แล้วครับ เงินก้อเสียไปเยอะแล้ว อาการเดินไม่เรียบก้อไม่หายซักที ครับ เครื่อง 1 jz ge ฝาดำปลั๊กบางครับ บริโภคน้ำมันล้วน ๆ ครับ เครื่องติด ไม่เปิดแอร์ นะครับ จะมีอาการสะดุด ไม่เรียบอยู่ ตลอด ขนาดทำให้รถสั่น งั่ก ๆ เลย ครับ แต่ ถ้า เปิดแอร์ ไม่เป็นครับ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้วก้อมี 1.เปลี่ยนกล่อง ecu ใหม่ 2.เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 3.เปลี่ยนรางหัวฉีดใหม่ 4.เปลี่ยนตัว sensor ใหม่ แล้งด้วย (ตัวที่มีสาย vaccum ลมนะครับ)มันก้อยังเป็น อีก เครียดครับ ไม่รู้ จะต้องทำอะไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรอีกถึงจะหาย ท่านใด ช่วยแนะนำได้ บอกที่ ครับ เซ็ง สุด ๆ แล้ว

kkk 09-06-2009 09:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin (336551 กระทู้)
ปวดหัวจะแย่แล้วครับ เงินก้อเสียไปเยอะแล้ว อาการเดินไม่เรียบก้อไม่หายซักที ครับ เครื่อง 1 jz ge ฝาดำปลั๊กบางครับ บริโภคน้ำมันล้วน ๆ ครับ เครื่องติด ไม่เปิดแอร์ นะครับ จะมีอาการสะดุด ไม่เรียบอยู่ ตลอด ขนาดทำให้รถสั่น งั่ก ๆ เลย ครับ แต่ ถ้า เปิดแอร์ ไม่เป็นครับ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปแล้วก้อมี 1.เปลี่ยนกล่อง ecu ใหม่ 2.เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ 3.เปลี่ยนรางหัวฉีดใหม่ 4.เปลี่ยนตัว sensor ใหม่ แล้งด้วย (ตัวที่มีสาย vaccum ลมนะครับ)มันก้อยังเป็น อีก เครียดครับ ไม่รู้ จะต้องทำอะไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรอีกถึงจะหาย ท่านใด ช่วยแนะนำได้ บอกที่ ครับ เซ็ง สุด ๆ แล้ว

- ผมเคยเจอมาเหมือนกันครับ แต่ไม่ทราบจะเป็นเคท เดียวกันหรือเปล่าครับ วางเครื่องแรกๆ เครื่องเดินไม่เรียบสั่นเร่งไม่ขึ้นต้องเร่งแรงๆ รอบเดินเบาสะดุดมาก ลองเปลี่ยนหัวเทียนก็ไม่หายนึกว่าล้างถังไม่ดี นึกว่าน้ำมันดีเชลค้างถังลองเปลี่ยนน้ำมันที่ค้างออก ใหม่หมดก็ยังเป็นอยู่ สรุปเปิดดูจานจ่ายไม่ดีลองเปลี่ยนดูหายเลยครับ :confused:

apiwat 2029 09-06-2009 10:00

ลองดูตัวช่วยจุดระเบิดด้วยนะครับกล่องสี่เหลี่ยมดำๆ ลองหามาสลับลองดูก่อนครับ

p-sogood 09-06-2009 10:04

เคยเป็นครับ จานจ่าย หายชัว ฟันธง เอิ้กๆๆๆ (รถตัวเองยังสั่นกระพือไม่หายเลย)

Tatpong 09-06-2009 10:12

ลองดูสายแวคคั่มของ Map sensor ดูสิครับว่ามันหลุดหรือรั่วหรือเปล่า

Moonlight 09-06-2009 10:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin (336551 กระทู้)

ผมไม่ทราบว่า เป็นเครื่องรุ่นใหม่ที่เป็น ไดเร็กท์คอยล์ หรือเป็นรุ่นที่ใช้จานจ่าย นะครับ แต่
ถ้าใช้คอยล์ยิงตรงเข้าสายหัวเทียน เข้าหัวเทียน ก็ใช้เช็คปลั๊กคอยล์ว่า มีแตกร้าวบ้างมั้ยครับ ถ้ามีเปลี่ยนก็หายครับ
ถ้าใช้รุ่นจานจ่าย ก็ให้ตรวจเช็คจายจ่าย (หน้าทองขาวสกปรกหรือไม่) และสายหัวเทียน (ว่าแตกร้าวรั่วหรือไม่)

สิ่งที่ต้องตรวจดูต่อไป ก็คือ สายแวคคั่ม บางท่านใช้สายที่ไม่ใช่สายแวคคั่มโดยตรง ทำให้เวลาเครื่องยนต์ทำงาน ท่อมันแฟบลง ลมเข้าน้อย ก็สะดุดได้ครับ หรือ ถึงจะเป็นสายแวคคั่ม ถ้ามันร้าว (บางทีมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า) พอเครื่องยนต์ทำงาน จะเกิดการรั่วที่จุดร้าว ก็สะดุดได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ก็คือ อาจจะเป็นไปได้ว่า วาล์วห่างเกินไปในบางวาล์ว ก็อาจจะทำให้สะดุดได้ แต่แบบนี้ อาจจะทำให้กำลังเครื่องตกได้ด้วยนะครับ

ผมเคยแนะนำให้ติดตั้ง แวคคั่มเกจ์ (เกจ์วัดสุญญากาศ) สำหรับตัวผมแล้ว มันสำคัญ มีไว้เพื่อการตรวจสอบระบบภายในได้ครับ (หาอ่านได้จาก Forum Technicalครับ) แล้วคุณจะรู้ว่า สะดุดนั้น เป็นเพราะวาล์วหรือไม่ครับ

sapsin 09-06-2009 12:56

ขอบคุณ มากครับ สมาชิกทุกท่าน ขอบคุณ คุณ Moonlight ครับ รถของผม เป็นแบบ จานจ่ายครับ ช่างเคยถอดจานจ่ายมาทำความสะอาดที่นึงแล้วครับ และเห็นเคยถอดหัวเทียนออกมา และบอกว่า หัวที่ 3 กับ 5 มันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ มีคราบเขม่า เค้าก้อล้างทำความสะอาดหัวเทียนให้ มันก้อยังเดินสะดุดอีกอยู่ดี นะครับ ส่วนเรื่องสายแวคคั่ม ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนซักจุดเลย ว่า จะลองทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่ออาจจะเป็นจากจุดนี้ ก้อ เป็นได้ ขอบคุณ นะครับ ทุกท่าน เดี๋ยวถ้า เป็นยังไงหลังจาก เปลี่ยน สายแวคคั่มแล้ว จะมาแจ้งอีกท ครับ

samasun_007 09-06-2009 16:34

มีน้ำปนน้ำมันเครื่องขังในรูหัวเทียนหรือป่าวคับลองด ูยัง:)

cpservice 09-06-2009 16:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sapsin (336835 กระทู้)
ขอบคุณ มากครับ สมาชิกทุกท่าน ขอบคุณ คุณ Moonlight ครับ รถของผม เป็นแบบ จานจ่ายครับ ช่างเคยถอดจานจ่ายมาทำความสะอาดที่นึงแล้วครับ และเห็นเคยถอดหัวเทียนออกมา และบอกว่า หัวที่ 3 กับ 5 มันเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ มีคราบเขม่า เค้าก้อล้างทำความสะอาดหัวเทียนให้ มันก้อยังเดินสะดุดอีกอยู่ดี นะครับ ส่วนเรื่องสายแวคคั่ม ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนซักจุดเลย ว่า จะลองทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่ออาจจะเป็นจากจุดนี้ ก้อ เป็นได้ ขอบคุณ นะครับ ทุกท่าน เดี๋ยวถ้า เป็นยังไงหลังจาก เปลี่ยน สายแวคคั่มแล้ว จะมาแจ้งอีกท ครับ

ตอนนี้ไม่ทราบใช้หัวเทียนอะไรอยู่ครับ หัวเทียนทั่วๆไป ราคาถูกๆ จะทำให้เครื่องสะดุดได้นะครับ
อย่างน้อยควรเป็น แพลทตินั่มเบอร์ 6 ขึ้นไป

แล้วที่สูบ 3 กับ 5 เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ลองเช็คกำลังอัดเครื่องยนต์ดูด้วยนะครับ
ถ้ากำลังอัดน้อยกว่าสูบอื่นๆ เปิดดูระยะห่างของวาล์วก่อนเลย เครื่องเจวาล์วชอบยันนะครับ(เจอบ่อย)

Dittapong 09-06-2009 21:04

เปลี่ยนราง หัวฉีด หมายถึงเปลี่ยนยกชุดทั้งรางและหัวฉีด ใช่ไหม แล้วได้เช็คไหมว่ามันฉีดดีทุกหัว.

mommam 10-06-2009 09:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong (337106 กระทู้)
เปลี่ยนราง หัวฉีด หมายถึงเปลี่ยนยกชุดทั้งรางและหัวฉีด ใช่ไหม แล้วได้เช็คไหมว่ามันฉีดดีทุกหัว.

ใช่...
ลองดูหรือยัง ของผมก็หัวฉีดตัน

ดูจาก Profile ของ จขกท. ใช้ w123 ไม่ทราบว่าคันนี้เคยลง 7M หรือเปล่า

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:55