ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2เจโบ ลองเอามิกเซอร์ออก (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4818)

พจน์เทอร์โบ 17-06-2007 05:12

2เจโบ ลองเอามิกเซอร์ออก

พอดีเข้ามาอ่านเจอ มิกไร้วิญญาณเลยอยากลองดูมั่งครับ เครื่อง 2เจโบ เดิมๆมิกที่ใส่อยู่ 29 ม.ม. บูสต์อยู่ที่ 12 ปอนด์ใส่แรมด้าด้วยนะครับ ก็เลยทำการเอา TRC ออกทิ้งไปเลยแล้วก็เอามิกออก แล้วก็ทำท่อเป็นปากฉลามฝั่งลงไป กลางท่อก่อนเข้าลิ้นปีผีเสื้อ เสร็จก็ประกอบท่ออินเตอร์ สตาร์เครื่องด้วยน้ำมันก่อน จึงสลับเป็นแก๊ส เครื่องเดินเบาได้ไม่ดับ แต่ค่า AF บอกว่า บาง สเต็ปเริ่มต้นของแรมด้าของเก่าที่ใส่มิก เปิดไว้ที่ 46 เลยเพิ่มเป็น 70 แล้วลองไปขับดู ขับแบบธรรมดาได้ไม่มีปัญหาแต่พอกดคันเร่งจมบูสต์ตีไป 15 ปอนด์ แต่ขึ้นไม่เนียนหน้าทิ่มๆ AF บอกว่า หนา เลยลองปิดค่าบูสเตอร์ เป็น 0 ก็ ยังหนาอยู่ก็เลย เอาท่อที่ทำปากฉลาม มา ตัด ปากฉลามออก เพื่อให้รอบสูงไม่ดูด แก๊สเยอะแล้วลองดูอีกที คราวนี้ เนียนครับบูสไปที่ 14 ปอนด์แก๊สบางที่รอบ 6พัน เลยปรับบูสต์เตอร์ไปที่ 15 ก็ แจ่มเลย สรุป ไม่มีมิก บูสต์มาเร็วและเยอะกว่าเดิม ต่อไปก็จะลองอัตราการกินแก๊สดูแล้วจะมา เล่าให้ฟังอีกที่ครับ

kunsue 17-06-2007 07:09

รอฟังผล ขอบคุงล่วงหน้าคับ

Dittapong 17-06-2007 07:17

ถ้ามีรูป เทคนิคการเสียบปากฉลาม ลงไป ก็ดีสำหรับ ชาว เจแซด ไม่ใช่น้อยเลยครับ เผื่อได้ช่วยกันทดลองปรับปรุงไปด้วย
ขอบคุณครับ.

sonicshort 17-06-2007 07:39

อืมม สงสัยเช้านี้ต้องลองมั่งซะแล้ว..../บีคุง

พจน์เทอร์โบ 17-06-2007 13:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong
ถ้ามีรูป เทคนิคการเสียบปากฉลาม ลงไป ก็ดีสำหรับ ชาว เจแซด ไม่ใช่น้อยเลยครับ เผื่อได้ช่วยกันทดลองปรับปรุงไปด้วย
ขอบคุณครับ.

ปากฉลามพจน์ตัดทิ้งไปครับเพราะมันทำให้แก๊สเข้ามากเก ินในรอบสูง ก็คือตัดให้มันตรงๆเลยแต่ลองเอารถเพื่อน 1เจไม่โบ เอามิกซ์ออก ต้องทำปากฉลามครับเพราะจะช่วยแรงดูดในรอบต่ำและสูงวิ ่งดีเลยครับ ปากฉลามก็คือมันจะมีด้านยาวกับด้านสั้น ด้านยาวก็คือมันจะแหลม เวลาเสียบลงไปให้ด้านยาวอยู่ทางกองอากาศ ด้านสั้นอยู่ทางลิ้นปีกผีเสือ ต้องใช้แรมด้าเท่านั้นนะครับถึงจะจูนแล้ววิ่งเนียน ถ้าใช้เพาว์เวอร์วาล์ว อยู่จูนไม่เนียนครับ ส่วนมิกซ์ไร้วิญญาณที่ใส่แก๊ส 2 ท่อปากฉลาม 2 ตัว[แรมด้ากับเพาว์เวอร์วาล์ว] คงใช้กับรถ 4 สูบซ๊ซ๊น้อยเพราะแรงดูดเครื่องน้อย ตอนนี้เพื่อนกำลังจะเอา RB20 ลองเอามิกซ์ออกดูแต่เครื่องRB20จูนยากครับไม่ค่อยจะเ นียนขนาดมีมิกซ์ มีอะไรคืบหน้าจะมาเล่าอีกทีครับ:) :)

mike j bo 17-06-2007 23:59

แหะๆ มีคนมาลองเป็นเพื่อนเราอีกคนละ อิอิ มารอ รายงานการกินแก๊สด้วยคนครับ ของผมยังไม่ได้ติดแรมด้าเลยครับ ขอวิ่งแบบใช้ power valve ไปสักพักก่อน อิอิ.....รู้วิธีปล่อยแก๊สพอแบบนี้ ขึ้นโบเดี่ยวไปเลยครับ เนียนๆ

alcabron 18-06-2007 00:14

วันนี้มีโอกาศได้ลองเหมือนกันครับ แต่เป็น 1JZ-GE auto วางในไมตี้ ยังไม่ถึงกับไร้วิญญาณ แต่เป็นมิกขนาด 35 mm. ทำปากเข้าเหมือนของฮาน่า รูจ่ายแก๊ส
ทำคล้ายๆไร้วิญาณ คือ เดี่ยว ส่งแก๊สเข้าไปกลางๆ ตะไบเฉียงเล็กน้อย เพราะเกรง
ว่ามันจะจ่ายท่วมเกินไปครับ

ผลคือ
เดินเบาได้นิ่งเหมือนมิกเตาแก๊ส รู 30 mm. ไม่มี lamda คุมนะครับ (ลืมไป หม้อใช้ Atiker super ครับ)

กำลัง รอบต้น กลาง ดีกว่าเดิมซะอีก(เป็นงั้นไป จริงๆคาดกันไว้ว่า ต้นคงจะแย่)
ส่วนปลายนั้นลองไม่ได้ครับ ยางไม่ค่อยดี เดี๋ยวมิดครับ

** อัตตราสิ้นเปลือง ระยะทาง 440 กม. ความเร็วเฉลี่ย 88 กม./ชม หรือใช้เวลา
ในการขับ 5 ชั่วโมง(กท.-ขก.) ท้ายรถมีเครื่องยนต์รถเก๋ง 1 เครื่อง ฝากระโปรง
อลูมิเนี่ยมเบาๆ 1 อัน ชุดแก๊ส 1 ชุด...ซื้อมาไว้ติดรถอีกคัน
สรุป 8 กม./ลิตร ครับ **

ถ้าแววดี งานนี้อาจทะลวงไปได้ถึง 37 .....แต่คงต้องอาศัย lamda มาช่วยแล้วครับ

พจน์เทอร์โบ 18-06-2007 02:28

ใส่ไปเลยครับ แรมด้าจูนเนียนๆประหยัด และวิ่งกว่าเพาเวอร์วาล์ว ครับเพราะมันสั่งให้กินแก๊สพอดีๆในรอบใช้งานปรกติแล้ วเพิ่มแก๊สได้ในรอบสูงตั้งได้ตามค่าคันเร่งที่เรากด ถ้าใส่แรมด้าแล้วเอามิกเซอร์ ออกได้เลยครับ เครื่อง1เจไม่โบต้องทำปากฉลามแล้ว สอดลงไปให้ประมาณครึ่ง กลางท่อก่อนเข้าลิ้นปีกผีเสื้อนะครับ เอาส่วนที่ทำปากฉลามหันเข้าไปทางลิ้นปีกผีเสื้อนะครั บ รถเพื่อนพจน์ลองทำแล้ว วิ่งซะใจเลยครับ อัตรากินแก๊สก็ไม่ต่างจากเดิม ส่วนรถพจน์ 2เจโบวันนี้พึ่งเติมแก๊สเต็มถังพรุ่งนี้คงได้ข้อมูลก ารกินแก๊สแต่ขอบอกครับว่า วิ่งดีมากบูสท์มาไวกว่าเดิมมาก ไม่ค่อยรอรอบเหมือนเมื่อก่อน ลองใช้น้ำมันขึ้นไวกว่าแก๊สครับแต่หน้าทิ่มตอนบูสท์เ กิน 10 ปอนด์กล่องเดิมๆ มันล๊อคอยากจะทำกล่องเหมือนกันเพราะวางเครื่องมาก็ติ ดแก๊สเลย อยากรู้ว่าน้ำมันจะ วิ่งขนาดไหน ใครมีข้อมูล ช่วยโพสไว้ด้วยนะครับ

noom@korat 18-06-2007 08:20

1 ไฟล์แนบ
แบบนี้เหรอครับ....

อันนี้ยืมมาจาก แก็สไทย นะครับ..

mike j bo 18-06-2007 10:03

โอ้ววว ใช้น้ำมัน บูสต์ 10 psi บูสต์แก๊ส 14 psi ....แปลว่าตอนนี้ แก๊สก็วิ่งได้แรงกว่าน้ำมันอะดิครับ แต่ยอมรับครับ ว่า น้ำมันขึ้นเร็วกว่าแก๊สครับ คลิกดาวน์ แล้วน้ำมันมันลากรอบได้ยาวกว่า นิดนึงอะครับ ...อยากลองน้ำมันก็ไปปลดล็อกกล่องและก็เพิ่มน้ำมันปร ับบูสต์ขึ้น 1.2 บาร์เลยครับ แรงแน่ อิอิ....เพิ่งวางเครื่องมา ไม่ทราบว่าเสียไปทั้งหมดเท่าไรอะครับ และวางอยู่ใน body ไหนครับ วิ่งดีไหมครับ :)

ชายต้น 18-06-2007 11:09

ตอนออกตัว มีวูบ ไหมครับ

พจน์เทอร์โบ 18-06-2007 12:47

ไม่วูบนะครับ ไม่ว่าจะออกตัวแบบธรรมดาค่อยๆกด หรือ ออกตัวแบบกดคันเร่งมิด

พจน์เทอร์โบ 18-06-2007 12:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mike j bo
โอ้ววว ใช้น้ำมัน บูสต์ 10 psi บูสต์แก๊ส 14 psi ....แปลว่าตอนนี้ แก๊สก็วิ่งได้แรงกว่าน้ำมันอะดิครับ แต่ยอมรับครับ ว่า น้ำมันขึ้นเร็วกว่าแก๊สครับ คลิกดาวน์ แล้วน้ำมันมันลากรอบได้ยาวกว่า นิดนึงอะครับ ...อยากลองน้ำมันก็ไปปลดล็อกกล่องและก็เพิ่มน้ำมันปร ับบูสต์ขึ้น 1.2 บาร์เลยครับ แรงแน่ อิอิ....เพิ่งวางเครื่องมา ไม่ทราบว่าเสียไปทั้งหมดเท่าไรอะครับ และวางอยู่ใน body ไหนครับ วิ่งดีไหมครับ :)

เครื่อง 2เจโบ อยู่ ในรถกระบะ สตร้าด้า4*4 แต่ถอดชุบโฟร์วิน ออกแล้วนะครับ ยาง 31 นิ้ว แต่ตอนนี้เปลื่ยนยางเป็น 225-70-15R แล้วครับ ไม่งั้น หนักเกิน

ชายต้น 18-06-2007 14:19

เอารูปมาให้ดูบ้างนะครับ พร้อมอัตราการกินแก๊ส ด้วยนะครับ

พจน์เทอร์โบ 19-06-2007 00:09

รถกระบะสตร้าด้า4*4 ถอดชุดโฟร์วิน ออก วาง 2เจโบเปลี่ยนจากยาง 31 นิ้ว เป็น 225-70-15Rเมื่อก่อนใส่มิก 29 ม.ม.+เพาเวอร์วาล์วกินแก๊สโลละ1.7-2.2 บาท พอมาใส่แรมด้า+มิก29 เท่าเดิมกินโละ 2.2 บาท[ยังจูนไม่เป็นนะ] พอจูนเป็นก็ทำการจูนใหม่ กินแก๊สโลละ1.58-1.88 บาท[วิ่งกว่าเพาเวอร์วาล์ว] พอจูนเป็นแล้วเห็นคุณค่าของแรมด้าเลยครับว่าคุณภาพเก ินราคา ตอนนี้ถอดมิกออก+แรมด้ากินโลละ 1.88 บาท ขับจากซอยพาณิชย์ธน ไปศาลายา ถนนโล่งก็ ขับไปเรื่อยๆ 130-140 พอเข้าซอยก็60-80 แล้วตอนเช้าก็ไป สะพานใหม่ วิ่งออกพระราม5 ก็ 100-120 ไปเติมแก๊สอีกทีทีสะพานใหม่ รถพจน์เปลื่ยนยางเล็กลง ไมล์อ่อนไป5% เลยหักระยะทางออกไป 5% คำนวญออกมาอยู่ที่ โลละ 1.88 บาท แต่วันแรกที่ถอดมิกออก กดบ่อยเพราะต้องจูนแรมด้าด้วยกินไปโลละ2.05 บาทแต่วิ่ง ดีครับ เดี๋ยวจะลองอีกทีแล้วจะมา เล่าให้ฟังครับ ส่วนรูปถ่ายเดี๋ยวจะลองเอามาลงดูครับ

ชายต้น 19-06-2007 08:03

ติดตามต่อไป!!!!!!!!!!!!

sonicshort 19-06-2007 10:08

ต้องลองหน่อยแล้วนะพี่ต้น อืมมม

tosak 19-06-2007 15:23

ลองแล้วดี บอกต่อกันด้วยนะครับ รูปของคุณหนุ่ม ผมทำเล่นเอง ลองกะ CA 18 คาบูร์เดินเบาไม่ได้ บางท่านบอกตรงปากฉลามมันแหลมไป ผมเลยถอดเก็บไว้ 2 ตัวขนาดรอบนอกประมาณ 2.5 นิ้ว ใครเอา ลง ชื่อไว้เดี๋ยวผมส่งให้ แต่ต้องไปหาดูก่อน

พจน์เทอร์โบ 20-06-2007 03:49

วันนี้ครับได้ขับจาก ศาลายาไปแถวเดอะมอล์ลบางแค ไปตรวจแก๊สเอาใบวิศวะแก๊สครับ อยู่ ตรงศาลเจ้าแม่ทับทิม เสีย 500 บาทใช้เวลา 1 ชั่วโมงครึ่ง ได้ใบมา แล้วก็วิ่งไปแยกท่าพระ รับ ญาติๆไป เที่ยวที่พุทธมณสาย4 แล้วก็กลับมาส่งที่แยกท่าพระความเร็ว เฉลี่ย 60-120 รถติดบางช่วง แต่มีเล่นกับมิตซูไตรตันไปประมาณ 4 กิโล มันมาแหย่ตูด อิอิ แต่ได้ทำการจูน แรมด้าให้ รอบเดินเบา AF อยู่บางคือ ลดสเต็ป จาก 64 เป็น 57 แล้วเปิดที่รอบเดินเบาหม้อต้มเพิ่มอีกนิด[เพราะถ้าปิดรอบเดินเบาที่หม้อต้มเยอะจะสตาร์แก๊สติดย ากหน่อย] แล้วตั้งค่าที่ออกจากรอบเดินเบาไปขณะขับเคลื่อนจาก 5 เป็น 6 เพิ่มกำลังตอนออกตัวนิดหน่อยเพราะไปลดเสต็ปปัจจุบันล ง ตอนนี้ขับแบบลอยๆAF วิ่งเขียว เหลือง สลับไปมา แต่ถ้ากดคันเร่งมิด แดง เติมแก๊สแล้วผลออกมา กินโลละ 1.65 บาท[น่าพอใจครับ]ยังไม่มีโอกาสได้ออกต่างจังหวัดยาวๆ แต่ขับออกต่างจังหวัดทีไรกินแก๊สมากกว่าทุกที[ขับเร็ว+คนไปเยอะ] แต่ขอบอกนะครับว่า เอามิกออกแล้วไม่อยากกลับไปใส่เลยครับ ขับมัน กดคันเร่งนิดเดียวก็ไปละ รอบสูงไม่ต้องพูดถึงดีกว่ามีมิกอยู่แล้ว ครับ คงจะลองวัดอัตรากินแก๊สไปอีกหลายๆถังหน่อย คราวนี้จะเติมปั้มเดิมหัวจ่ายเดิม แล้วจะมารายงานใหม่ครับ

dog walker 20-06-2007 07:34

แจ่มมากกกกก ครับ ชอบตรง วิ่งน้ำมันแล้วไม่ตื้อนี่แหละ ผมใช้ปล่อยดูดเลยเหมียนกานแต่ มีตัว mix ขวางไว้นิดนึงขนาด 30 อ่า ว่าจะแก้เป็น 35 เนี่ย ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:36